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Shukrani

Umoja wa Ufuatiliaji na Uhalalisho wa Mazao ya Bahari (SALT) ni taasisi binafsi yenye ubia na

USAID pamoja na Packard, Moore, na Walton Family Foundations (Mfuko wa hisani wa familia).
Miradi yake inatekelezwa na FishWise (Taasisi inayojihusisha na utoaji ushauri kuhusiana na
uzalishaji endelevu wa mazao ya bahari). SALT, Aqua Farms Organization (AFO) na Mshauri wa
masuala ya kiufundi Ndg Yahya Mgawe wanatoa shukrani za dhati kwa wadau wafuatao kwa
kujitolea kwa ajili ya Bahari yetu na watu wanao itegemea, pia na mchango wao muhimu katika
kufanikisha mkakati huu.

e Wizara ya Mifugo na Uvuvi

e Idara ya Uvuvi

e Jamii ya Wilaya ya Kilwa

e Wanachama wa Kamati ya Kuunda-kwa-Pamoja

o Washiriki wa Warsha ya Kuunda-kwa-Pamoja

I

ashiriki wa Warsha ya Kuunda-kwa-Pamoja (Picha na: Nina Rosen, SALT)

Mkakati huu umewezeshwa kwa msaada mkubwa wa Watu wa Marekani kupitia Shirika la
Maendeleo la Kimataifa ya Marekani (USAID), chini ya Mkataba wa Ushirika Na.
AID-OAA-A-17-00020. Maudhui ya ripoti hii ni jukumu la FishWise na hayaakisi maoni ya
USAID au serikali ya Marekani.
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Vifupisho

AFO Shirika la Aqua-Farms

BMU Kitengo Simamizi Rasilimali za Pwani

CSO Asasi za Kiraia

eCDT Ufuatiliaji na Unakilishaji wa mazao ya bahari kwa njia ya Kielektroniki
EU Umoja wa Ulaya

FAO Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa
FETA Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi

IUU Haramu, usioripotiwa, na usiodhibitiwa

LGA Serikali za Mitaa

MCS Ufuatiliaji na Udhibiti

MEL Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza

MLF Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MOU Mkataba wa Makubaliano

MSC Baraza la Usimamizi wa Bahari

NGO Shirika lisilo la kiserikali

RFP Ombi la pendekezo

ROI Mapato ya Uwekezaji

SALT Umoja wa Ufuatiliaji na Uhalalisho wa mazao ya bahari
SWOC Nguvu, udhaifu, fursa na mapendekezo

TAFIRI Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania

TAWFA Chama cha Wanawake Wafanya Kazi za Uvuvi Tanzania
TCRA Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

TFDA Mamlaka ya Chakula na Madawa Tanzania

TIFPA Chama cha Wavuvi na Wasindikaji Tanzania

TPDC Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania

USAID Shirika la Maendeleo la Kimataifa ya Marekani

USFDA Wakala wa Chakula na Madawa Marekani

uvi Kitambulisho cha Chombo

WWF Mfuko wa Uhifadhi wa Mazingira Duniani
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I. Mbinu Yetu

Utangulizi

Umoja wa Ufuatiliaji na Uhalalisho wa mazao ya bahari (SALT) ni muunganiko wa serikali
mbalimbali ulimwenguni, ikiwemo viwanda vya uchakataji mazao ya uvuvi pamoja na mashirika
yasiyo ya kiserikali. Umoja huo umekua ukishirikiana katika kutafuta ufumbuzi wa matumizi
endelevu wa mazao ya bahari, hasa kwa kujikita katika ufuatiliaji wa mnyororo wa usambazaji wa
vyakula. SALT in taasisi binafsi yenye ubia na USAID pamoja na Packard, Moore, na Walton
Family Foundations (Mfuko wa hisani wa familia). Miradi yake inatekelezwa na FishWise (Taasisi

inayojihusisha na utoaji ushauri kuhusiana na uzalishaji endelevu wa mazao ya bahari).

Serikali ulimwenguni kote, ikijumuisha Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania', hapa
imetumika kama Tanzania, zinaendelea kutambua umuhimu wa kudumisha uwazi katika
mnyororo wa usambazaji wa mazao ya bahari. Moja ya njia ambazo serikali na sekta binafsi
zimefanyia kazi ili kuboresha uwazi ni kufuatilia kidijitali bidhaa za mazao ya bahari zinaposonga
katika mnyororo wa usambazaji kwa wakati halisi. Zoezi la kukusanya, kushiriki, na kufuatilia
kidijitali taarifa zinazoweza kuthibitishwa kuhusu uvunaji, usindikaji na usafirishaji wa mazao ya
bahari unafahamika kama Ukusanyaji wa data na usambazaji kwa njia ya kielektoriniki (eCDT).
Ukusanyaji wa data kwa njia ya kielektroniki na kushirikisha taarifa za bidhaa hurahisisha
ubadilishanaji wa taarifa kwa haraka, kupunguza marudio ya ukusanyaji data, huchochea utii wa
sheria, na kuwezesha matumizi mapana na uthibitishaji wa kina kwa serikali na katika mnyororo
wa thamani. Kubadili taarifa za ufuatiliaji kwa njia ya kidijitali ni muhimu kwa serikali ili kusimamia
kwa usanifu sekta ya uvuvi na viwanda ili kufanya maamuzi sahihi ya vyanzo, pia kutambua vyanzo
vya changamoto. SALT ilishauriana na jumuiya yake ya ufuatiliaji mazao ya bahari kuanzia mwaka

2020 mpaka 2021, kuunda Miongozo Kamili ya Ufuatiliaji (Kielelezo 1), seti ya miongozo na

mbinu bora za kufuata wakati wa kuunda mpango wa Ufuatiliaji na uhifadhi wa taarifa kwa njia ya

' Mkakati huu umeundwa kwa ushirikiano na Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na sio Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar. Katika mkakati huu, Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania imetumika kama Tanzania. Ingawa mkakati huu
umeundwa kukidhi malengo yaliyo tambulika katika uvuvi wa pweza unaofanyika pwani ukisimamiwa na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, shirika la SALT linahimiza ushirikiano na kubadilishana maarifa ili kupanua mfumo wa
ufuatiliaji wa uvuvi wa pweza kwa njia ya kielektroniki na mazao mengine ya bahari.
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kielektroniki. Kamati ya Ushauri ya SALT iliunda njia za kina za utekelezaji wa kanuni, ikielezea
shughuli zenye maelezo ya kina kusaidia watumiaji kuainisha mahali pa kuanzia safari yao ya
ufuatiliaji. Idara ya Uvuvi ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilishauri juu ya kuendeleza Kanuni na
Njia za Ufuatiliaji. Baada ya Kanuni na Njia Kamili za Ufuatiliaji kuandaliwa, hatua iliyofuata
ilikuwa kuzitumia kwa kushirikiana na wadau walioonesha nia. Kwasababu ya ushiriki wa wizara
katika kuendeleza uundaji wa kanuni za ufuatiliaji na ilionesha nia katika kutumia mwongozo wa
ufuatiliaji wa kielektroniki katika uvuvi wa kikan a (Mkoa), uvuvi mdogo wenye masoko ya nje,
Tanzania ilichaguliwa kuwa sehemu ya kujaribu matumizi ya Kanuni na njia za eCDT. Mradi huu
nchini Tanzania utadhihirisha mchakato wa kutumia mwongozo huo na utawaelimisha wengine

duniani kote.

Mkataba wa Pamoja wa Maelewano ulisainiwa kati ya SALT na MLF mwaka 2021 ili kuboresha
uhifadhi wa bioanuwai na usimamizi endelevu wa uvuvi nchini Tanzania kwa kuongeza uwazi
katika minyororo ya thamani mazao ya bahari kupitia utekelezaji wa mfumo wa ufuatiliaji katika

uvuvi wa pweza katika eneo la Wilaya ya Kilwa na maeneo jirani. Shirika la Aqua-Farms (AFO),

shirika lisilo la kiserikali nchini Tanzania lililoanzishwa mwaka 2017, liliajiriwa na SALT kuendesha
shughuli za mradi, kwa ushirikiano na mshauri mkuu wa kiufundi Ndg Yahya Mgawe.

SALT na washirika wake wanatafuta kuwawezesha vijana (wenye umri wa miaka 35 au chini)
pamoja na wanawake katika uundaji wa programu ya ufuatiliaji, kwa kuanza na

kuunda-kwa-pamoja mkakati kamili wa eCDT.

Kielelezo |I: Kanuni za Kina za Ufuatiliaji

0 o &b

Kuunda Programu iliyo ya Jumuika na Shirikiana na
Kieletroniki, Shirikishi na yenye Wadau
Usalama wa Data

Tumia Data Kuwasiliana na
Wafanya Maamuzi

® &

Tengeneza Programu Imara Kuongeza Manufaa ya Shughulikia Mahitaji ya Data na
Endelevu Kiikolojia, Kijamii na Kiuchumi Uthibitisho Katika Mnyororo
wa Thamani wa Uvuvi

Kanuni sita zinawakilisha njia bora za Serikali zinazo zalisha mazao ya bahari kuzingatia watakapo hitaji kuanza safari
ya Kuunda, Kutekeleza, au kuboresha programu yao ya ufuatiliaji wa kielektroniki.
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Kuunda-kwa-Pamoja

Taarifa zilizowasilishwa katika mkakati wa eCDT kwa uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa
zililenga kuhusisha mfumo wa kijamii kwa ujumla. Mfumo huu ulichaguliwa ili kuwa ni wa
kujumuisha na wa ushirikiano na wadau tangu mwanzo hadi wakati wa utekelezaji wa programu.
Kuunda-kwa-pamoja kuliwapa wawakilishi wa makundi mbalimbali ya wadau fursa ya kumiliki na

kuunda mustakabali wanaotaka kuona katika shughuli za uvuvi wa pweza.

Mifumo ya mazingira, uchumi, utawala, na kijamii ilifanyiwa ramani, ambayo ilifichua uhusiano,
ikionesha jinsi na wapi wachezaji wa sasa wanavyofanya kazi katika mkakati wa kina wa eCDT na
nani wanaofanya kazi nao kwa sasa. llitambua uelewa wa wadau kuhusu nguvu dhidi ya maslahi
katika mkakati wa eCDT, pamoja na mabingwa wa eCDT. Matokeo muhimu ya kutengeneza
ramani ya mfumo mzima ilikuwa ni kupata hifadhidata ya wadau wanao husika katika mnyororo
wa thamani wa uvuvi wa pweza Wilayani Kilwa, ambayo ilitumika kuchagua idadi ya washiriki
mbalimbali watakao wakilisha wadau wengine katika warsha ya kuunda-kwa-pamoja. Hifadhidata
inaweza kutumika kama rasilimali kwa kazi za mbeleni.

Warsha ya kuunda-kwa-pamoja,

Kielelezo 2. Mkakati wa eCDT wa Siku

“Kuunda-kwa-pamoja Mkakati ) : :
uunda-kwa-pamoja Miakati wa Zijazo kwa Shughuli za Uvuvi wa Pweza

Ufuatiliai wa Kielektroniki wa Uvuvi wa
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Warsha ya kuunda-kwa-pamoja ilisaidia

wadau kuelekeza maono ya pamoja na

kuwa na malengo yanayo shabiiana m -
Kuonesha mnyororo wa usambazaji na manufaa ya kufuatilia na

katika utekelezaji wa kina na kupitisha kunakili mazao ya bahari kwa njia ya kielektroniki katika uvuvi wa
kwa muda mrefu mfumo wa eCDT pweza wilayani kilwa. (Picha na:Tai Plus Tanzania)

katika uvuvi wa pweza Wilayani Kilwa.




Taarifa zilizokusanywa kupitia utafiti na kupitia warsha ya kuunda-kwa-pamoja zinatumika kama

msingi wa mkakati huu.

Kwanini Wilaya ya Kilwa?

Shughuli za uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa zilichaguliwa kutumia kanuni na Mwongozo
kutokana na umuhimu wa uvuvi huo kwa kipato cha wenyeji, ukuaji unaotarajiwa na unaoendelea
kwenye uvuvi huo, nafasi ya wanawake na vijana, utegemezi wake kwenye soko la nje, na fursa za
kuboresha uhifadhi wa bioanuwai na usimamizi endelevu wa rasilimali za uvuvi kupitia ukusanyaiji
bora wa data. Pia, kazi ya msingi iliyofanyika kwa miongo mitatu katika Wilaya ya Kilwa

unaifanya kuwa eneo la kipekee kwa programu ya eCDT.

Uvuvi

Uvuvi wa pweza ni muhimu kwa jamii za pwani nchini Tanzania.,” lakini udhibiti mdogo,
utekelezaji finyu, na kuongezeka kwa mahitaji katika masoko ya ndani na kimataifa huwafanya
wawe katika hatari ya kuvuliwa kupita kiasi. Wilaya ya Kilwa, ni ya pili kwa ukubwa Mkoani Lindi
ikiwa na ukubwa wa kilometa za mraba 1,221 za pwani ya Tanzania, imejaliwa kuwa na rasilimali
muhimu za baharini. Uvuvi wa pweza hutoa mchango mkubwa katika maisha ya wenyeiji, ajira, na
uchumi. Pweza hawa wanalengwa kwa soko la ndani, kitaifa na kimataifa haswa soko la Ulaya.
Inakadiriwa kuwa zaidi ya watu 7,000 wanafanya kazi moja kwa moja au kwa nijia isiyo ya moja
kwa moja katika mnyororo wa thamani wa pweza katika Wilaya ya Kilwa. Uvuvi wa pweza katika
Wilaya ya Kilwa unajulikana kwa kuhusisha idadi kubwa ya wanawake na kwa kuchangia asilimia

30 ya wavuvi wa pweza nchini Tanzania.

Uvuvi katika eneo hilo ni uvuvi mdogo, ukitumia zana kama mbao na michinji. Wanawake na
vijana hutembea katika miamba wakati wa maji mafu, na kuvuna pweza kwa kutumia michinji au
fimbo za mbao. Wavuvi wa eneo hilo huvuna pweza katika miamba ya matumbawe hasa wakati
wa maji kupwa, lakini baadhi ya wanaume huonekana wakipiga mbizi na kuzamia katika kina
kirefu kuwinda pweza. Aina tatu za pweza wanaovuliwa zaidi na kuwa na umuhimu wa kibiashara
katika uvuvi huo ni pweza wa kawaida (Octopus vulgaris), pweza mwenye madoadoa meupe
(Callistoctopus macropus) na pweza wa buluu (Octopus cyanea) aina hii inachangia asilimia 90
ya mavuno ya pweza wote. Kisiwa cha Songo Songo kinachangia kiasi kikubwa cha mavuno ya

pweza ikilinganishwa na mialo mingine katika Wilaya ya Kilwa. Ingawa kuna changamoto za

2 Steve Rocliffe and Alasdair Harris, The Status of Octopus Fisheries in the Western Indian Ocean (London, UK:
Blue Ventures, April 2016), https://blueventures.org/wp-content/uploads/202 |/03/Status-of-octopus-in-WIO.pdf
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upatikanaji wa takwimu za kutegemea, uzalishaji wa pweza katika Wilaya ya Kilwa ulikadiriwa
kuwa tani 61.34 mwaka 2020. Zaidi ya 90% ya mavuno ya pweza katika Wilaya ya Kilwa na

maeneo mengine ya Tanzania huuzwa kwa wafanyabiashara na makampuni makubwa, kwa kiasi

Kazi Zilizopita na Zinazoendelea Katika Suala la Ufuatiliaji

Ufuatiliaji kwa kutumia karatasi hutumiwa kufuatilia pweza kupitia mnyororo wa baridi na kutoa
taarifa muhimu kwa ajili ya usafirishaji wa nje. Aidha, kumekuwa na kiasi kikubwa cha kazi
ambayo tayari imefanywa na jamii za eneo hilo, wataalamu, na taasisi za uwekezaji katika
kuboresha ufuatiliaji na uendelevu wa uvuvi wa pweza. MLF, TAFIR, MSC, WWEF, na Blue
Ventures walikwishaandaa msingi wa juhudi za ufuatiliaji wa mazao ya bahari kupitia kazi zao za
usimamizi wa rasilimali za uvuvi zinazoungwa mkono na jamii, utekelezaji wa mfumo wa
kielektroniki wa kuhifadhi data, na uhamasishaji na kutoa elimu juu ya utunzaji endelevu wa
rasilimali bahari. Nivyema kuwa na mashauriano endelevu na wadau hawa kwani ni muhimu kwa
mafanikio ya kupokelewa kwa mpango wa mfumo wa Ukusanyaji data kwa njia ya kielktroniki
(eCDT).

Kazi zilizokamilika na zinazoendelea kufanywa na TAFIRI, MSC, WWE, na Blue Ventures,
zikiungwa mkono na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa na jamii za wilayani Kilwa, ni muhimu
katika hatua inayofuata kuelekea utekelezai wa programu ya eCDT. TAFIRI ilianzisha mfumo wa
tathmini ya upatikanaji wa data za uvuvi kwa njia ya kielektroniki (eCAS), programu inayotumia
simu na mtandao kukusanya data za uvuvi katika ukanda wa pwani ya Tanzania, mwaka 2017.
WWF imefanya kazi na jumuiya za wavuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa, kuchochea uvuvi
endelevu kwa zaidi ya muongo mmoja. WWEF ilikuwa muhimu katika kuandaa mbinu ya
usimamizi-shirikishi na kuunda taasisi za ndani kama vile vitengo vya usimamizi wa rasilimali za
pwani (BMUs), ambazo zilifunzwa kuhusu ukusanyaji wa data, mikopo ya kiikolojia, na ufuatiliaji
rasilimali bahari. Pia, WWVF ilianzisha mpango uliofaulu wa kufungwa kwa muda miamba katika
Kisiwa cha Songo Songo,* ambayo imetiahamasa kwa jamii nyingine za wavuvi. Mwamba
unapofunguliwa, kunakua na utaratibu wa kukusanya data za uvuvi, juhudi za uvuvi, wingi wa

mavuno, na faida za kiuchumi kwa kutumia programu ya eCAS. Sambamba na hilo, MSC na Blue

3 Rocliffe and Harris, The Status of Octopus Fisheries in the Western Indian Ocean.

* Modesta Medard and Zephania Arnold, “Temporary Octopus Closures: A Collaborative Effort for Improved
Livelihoods in Songosongo Archipelago, Tanzania,” WWEF, April 14, 2022,
https://wwfafrica.awsassets.panda.org/downloads/temporary octopus closures.pdf
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Ventures zimekuza uvuvi endelevu, zikifanya kazi na wavuvi wa pweza kuelekea uthibitisho wa

MSC kwa zaidi ya muongo mmoja.’

Kielelezo 3. Chagua Mradi na Programu inayo Saidia Jitihada katika Wilaya ya Kilwa

Jitihada za ziada husika kwa uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa.

Ushirikiano wa Usimamizi wa Mpango wa Maendeleo wa Programu ya Ruzuku ya Utafiti
Pwani ya Tanzania (TCMP) Umoja wa Taifa (UNDP) wa Bahari (MARG)

* Mradi wa USAID unaotekelezwa katika » Mradi Wilayani Kilwa wa kusaidia  Ikiungwa mkono na Serikali ya Uswidi na
mikoa ya Pwani ikiwemo Wilaya ya Kilwa usimamizi endelevu wa rasilimali za pwani WIOMSA, MARG inalenga kuongeza uwezo
kusaidia usimamizi endelevu wa rasilimali na baharini. wa kufanya utafiti na kuongeza uelewa
za pwani ikiwemo uvuvi. ¢ Mradi wa kujengea uwezo jamii wa wetu juu ya nyanja mbalimbali za sayansi

* Lengo la mradi ni kuongeza uwezo wa kusimamia rasilimali zao za baharini, ikiwa ya baharini.
jumuiya za wavuvi kusimamia rasilimali ni pamoja na uvuvi, kupitia uanzishwaji wa « Mradi wa hivi karibuni (2020) unaoitwa
zao wenyewe, kuboresha ufuatiliaji wa kamati za jamii za usimamizi wa maliasili. mzunguko wa biashara ya uvuvi mdogo wa
uvuvi, na kuimarisha taasisi za ndani pweza ukizingatia ufuatiliaji wa masoko na
zinazohusika na usimamizi wa uvuvi. upotevu.

kujenga uwezo wa ndani katika usimamizi wa rasilimali na uhifadhi katika maeneo ya pwani ya
Tanzania. Kielelezo 3 Inaonyesha baadhi ya miradi na wafadhili ambao wamechangia katika
kuweka misingi ya kuboresha uwezo wa kufuatilia pweza katika Wilaya ya Kilwa. Kama
ilivyofafanuliwa katika Njia ya Kanuni, ni muhimu kutambua na kuelewa utafiti uliopita,
ushirikishwaji wa jamii, na juhudi za uhifadhi na ufuatiliaji ili kupunguza juhudi zisizo za lazima na

kujumuisha wadau ambao wanaweza kutoa maoni ya uboreshaj.

* SWIOCeph was initiated by the MSC with Blue Ventures, the German Corporation for International Cooperation
(GiZ), the African Union Interafrican Bureau for Animal Resources, and WVVF-Sweden. The project included the
production of a mapping report; five country-level pre-assessments and one regional pre-assessment; and the

independent development and implementation of an action plan by stakeholders in southwest Madagascar.

10


https://www.msc.org/what-we-are-doing/pathway-to-sustainability/southwest-indian-ocean-octopus-project
https://blueventures.org/
https://www.giz.de/en/html/index.html
https://www.giz.de/en/html/index.html
https://www.au-ibar.org/
https://wwf.panda.org/wwf_offices/sweden/
https://www.au-ibar.org/

Hali ya Sasa ya Ufuatiliaji wa Mazao ya Bahari Wilayani Kilwa

Ramani ya Wadau Uvuvi wa Pweza Wilayani Kilwa

Awamu ya kuanzisha ya Mipango ya Kanuni ilianza kwa kufafanua, kutambua, na kushirikisha wadau. Ramani ya wadau ilikamilishwa

kupitia shughuli kadhaa, ikiwa ni pamoja na mapitio ya nyaraka zilizochapishwa na zisizochapishwa, kikao cha kufikiria pamoja, warsha

za mtandaoni, mahojiano, uchunguzi, majadiliano ya kikundi, na warsha ya kuunda-kwa-pamoja. Wadau wa uvuvi wa pweza katika

Wilaya ya Kilwa waligawanywa katika makundi | I, kama inavyooneshwa katika Kielelezo 4 hapo chini.

Kielelezo 4. Wadau wa ufuatiliaji wa kielektroniki katika uvuvi wa pweza Wilayani Kilwa

Uchakataji &

-

Hatua za Usimamizi & Mnyororo wa Hatuaza Vyamavya Kuongeza Masoko & UUzaji wa Nje & Watoa Watendaji Wasio
Uvuvi Kufungwa Baridi & Uhifadhi Mwaloni Uvuvi Thamani Biashara Ndani Huduma wa Serikali
X Mmiliki wa Vikundi vya Wakusanya Bandariya Mitandao ya
Wavuvi Afisa uvuvi WWF TAWFA — — kodiwa MLF I~  Hoteli L - R — MSC
Chombo Wanawake X Uswizi Simu
Wilaya
(m.f.,
Kiwanda Chama cha Wapigaji
Nahodha —‘ BMUs (mf, — Nahodha Wavuvi wa L apigal Wafanya TRA - Migahawa Barazala Vodacom, —  FAO
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Mnyororo wa Usambazaji wa Pweza Wilayani Kilwa

Kielelezo wa mnyororo wa usambazaji wa pweza Wilaya ya Kilwa (Kielelezo 5) uliundwa na
kuthibitishwa na wadau walio kwenye mnyororo wa thamani katika warsha ya
kuunda-kwa-pamoja. Kielelezo unaonesha harakati za pweza kutoka kwa wavuvi wa Wilaya ya
Kilwa hadi wanunuzi wa mwisho, wahusika kwenye mnyororo, maeneo ya vibali na vyeti, na

maeneo ya nodi tofauti katika mnyororo wa usambazaji.

Kielelezo 5. Kielelezo cha Mnyororo wa Usambazaji wa uvuvi wa pweza

Wachakataji
wa ndani
Wakusanyaji
wa ndani

Wilayani Kilwa
Soko la Tanzania
(Watembeza supu
mitaani, Migahawa,
Hoteli, Walaji wa
ndani)

Soko la mikoani

(Afrika Mashariki)
Soko la Ferry /,

Dar es Salaam ’

T J
\ /
1 ’

Wakala
wa ndani
-
=

\ ’
- S l s
- ~o ’
- ()

LS > & — @ » @
Mmiliki Uchakataji wa Wakal Soko la
wa boti viwandani na afa. ahM{? kimataifa

usindikaji | [Y53""S"A'| (Hasa Barala
Ulaya)

Kupakua Vituo vya kukusanyia

Maelezo mafupi
o Ndani il Kil Njia inayotumiwa Mbadilishano wa Inayo safirishwa kwa lnay<‘) saflr!shwa na
ani ya wilaya ya Kilwa — =——p Zaidi bidhaa Wilayani ruhusa / vibali vilivyo ) \{I?ah visivyo
[ Nije wilayayaKilwa —==» Nijia inayotumiwa Kilwa (Hakuna Kibali kidhi matakwa ya t::'IZ:-IShwa /visivyo
: kinacho hitajika) kisheria idhi matakwa ya
kidogo kisheria

Nijia ya kawaida huanza na wavuvi wanaovua pweza kutoka kwenye miamba, kwa kutumia
chombo kidogo chini ya uongozi wa nahodha. Vyombo kutoka Songo Songo huondoka mida ya
saa kumi na mbili asubuhi, na uvuvi husimama kabla ya maji kupwa. Nahodha hupima pweza
ambaye kila mvuvi amekamata kwenye mizani na kurekodi jina la mvuvi, idadi ya pweza, na uzito
wa jumla kwenye kipande cha karatasi. Baada ya kurudi mwaloni, nahodha anakabidhi samaki na
orodha hiyo kwa mmiliki wa boti/chombo. Mmiliki wa chombo hutumia takwimu zilizorekodiwa
kwenye orodha kulipa kila mvuvi kisha kuuza pweza waliovuliwa baada ya kuhifadhi kwenye

barafu kwa mawakala wa viwandani au wa ndani.

12



Mwamba unapofunguliwa na uvuvi kuruhusiwa kiwanda kinapokea kiasi cha kutosha cha pweza
kutoka kisiwa cha Songo Songo, wamiliki wa vyombo wanaweza kuamua kuuza katika kiwanda
kinacho kusanya (yaani, TANPESCA Ltd.) au kufanya mipango ya kusafirisha mazao hayo kwenda
Soko la Feri Dar es Salaam, umbali wa takriban kilomita 300 kaskazini mwa Wilaya ya Kilwa.
Mazao kutoka kwa wakala wa ndani ambayo hayatumwi kwenye kiwanda cha kukusanya
hupelekwa soko la Feri Dar es Salaam au, katika baadhi ya matukio huuzwa katika masoko ya
nchi jirani za Rwanda na Uganda. Mazao yanayofika katika Soko la Feri huuza kwenye mahoteli,

wauzaji wa supu za mitaani, au moja kwa moja kwa watumiaji wa nyumbani.

Pweza wanaofika kiwanda cha kukusanya hukaguliwa ubora na usalama kwa matumizi, kama vile
uzito unaokubalika (500g na zaidi), rangi, na harufu, kabla ya kufungashwa tena na barafu na
kusafirishwa kwenda kiwanda cha kuchakata kilichopo Dar es Salaam. Wachakataji hukagua upya
tena, ili kuthibitisha ubora wa pweza watakao sindikwa, kufungashwa, na kupelekwa, kwa kiasi

kikubwa kwenye soko la kimataifa, hasa Umoja wa Ulaya.

Kwenye maeneo yenye miamba isiyo na pweza wengi ambayo haihitaji boti kuvua pweza,
wakusanyaji hununua pweza kutoka kwa wavuvi binafsi. Wakusanyaji hao wanapokusanya kiasi
cha kutosha, wanauza kwa mawakala wa ndani ambapo pweza hao huchakatwa (kwa mfano,
kupondwa) na kusindikwa kwa ajili ya matumizi ya ndani (kama vile wachuuzi wa barabarani,

hotelini, kaya, nk.).
Sheria & Miongozo

Katika mnyororo wa usambazaji wa pweza, kuna taarifa zinazohitajika au kutumiwa ili
kuhakikisha bidhaa bora zinawasilishwa kwa watumiaji na masoko ya mwisho. Kwa mfano, katika
mialo, kontena, barafu, na magari yanayo tumiwa kusafirisha pweza kwenda kwenye kiwanda cha
usindikaji na kwa watumiaji wa ndani. Katika usindikaji kwa ajili ya kuuza nje, kuna mipango,
rasilimali watu, na vifaa vingine vilivyowekwa ili kuhakikisha ubora wa pweza wanaofaa kwa

matumizi na kwa ajili ya soko la kimataifa.

Ukaguzi hufanyika katika sehemu mbalimbali za mnyororo wa usambazaji na vyeti hutolewa.
Maeneo mwaloni, vituo vya usindikaji, usafirishaji, na usafirishaji wa nje vyote huhitaji ukaguzi na

vyeti (Kielelezo 6) Kinaonesha vibali kwa kila kituo katika mchakato:
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Kielelezo 6. Vibali vya sasa na Vyeti Vinavyo tolewa Katika
Mnyororo wa Usambazaji

Mavuno
« Kwa uvuvi halali, wavuvi wanahitajika kuwa na leseni ya uvuvi, na vyombo vya uvuvi
vinahitajika kuwa vimesajirwa. (G.N. No. 308 and G.N. No. 492)

Mwaloni/Bandarini
« Tathmini katika mwalo (QA/RS/07) juu ya bidhaa ya uvuvi ilioshushwa kutoka majini kwa
kuzingatia ubora na ufuatiliaji (QA/RS/08) wa cheti

Kituo cha uchakataji/usindikaji

« Kituo cha usindikaji kinarekodi wingi na ubora wa pweza (QA/RS/08 Sehemu ya IV), Cheti
cha Afya (QA/APP/02), na usafi (QA/APP/03)

« Tathmini ya awali ya mavuvi, kwa kutumia fomu ya ndani ya wachakataji imekamilika, na
pweza wanaendelea na usindikaji kufuatia mfumo wa ufuatiliaji wa ndani wa wasindikaji
kwa mujibu wa kifungu cha 94 (3) cha kanuni. Mfumo wa ufuatiliaji wa kazi unahitajika
kufuatilia uchakataji/usindikaji, usafi, na vitabu vya kumbukumbu za rasilimali watu ili
kuunganisha na maandiko ya bidhaa zilizosindikwa kwa ajiri ya kumbukumbu

Usafiri
« Ili mavuvi ya safirishwe, kibali cha usafiri hutolewa kupitia fomu inayopatika katika
QA/APP/04

Usafirishaji wa nje ya eneo husika
« Kumbukumbu na vyeti hivyo vinahusishwa na kibali cha usafirishaji ikiwemo vyeti vya
afya (QA/APP/02) na usafi (QA/APP/03)

Sheria ya Uvuvi ya mwaka 2009 inatoa msingi wa kisheria kwa uwekaji lebo, ufungaji, na
ufuatiliaji wa bidhaa za samaki (Kifungu 94) (URT, 2009). Sheria hizo zinatoa maelekezo kwamba
taasisi zinazosimamia shughuli za uvuvi na ufugaji wa samaki zinapaswa, kwa lengo la ufuatiliaji
kutoka chanzo hadi sokoni, kufanya ukaguzi na kurejesha nyuma bidhaa za samaki, na kuendeleza
mpango wa ufuatiliaji, ikiwa ni pamoja na orodha ya data zinazohitajika. Sheria inahitaji kuwekwa
kwa kumbukumbu na mipango ya ukaguzi kwa madhumuni ya ufuatiliaji kutoka kwenye mialo,
maeneo Yya usindikaji, na maeneo ya ufugaji wa samaki hadi vituo vya kutoa nje kwa ajili ya

usafirishaji wa bidhaa.

Wavuvi na wale wanaofanya kazi katika mnyororo wa usambazaji wanazingatia sheria kwa
kuhakikisha wanamiliki leseni halali ili kuzingatia matakwa ya kisheria (G.N. No. 308 na G.N. No.
492). Sheria hizo pia zinahusu vyombo vya uvuvi, kwani vyote vinahitajika kisheria kuwa na usajili
wa serikali za mitaa. Sheria hizo pia zinaelezea vifaa vya uvuvi vilivyoidhinishwa na kuhitaji
Vitengo Simamizi Rasilimali za Pwani (BMUs) kushirikiana na ofisi husika ya uvuvi ili kuhakikisha
kuwa uvuvi unafanywa kwa mujibu wa sheria na kwa sifa ya uendelevu wa rasilimali za uvuvi kwa

ujumla.
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Sheria inahitaji wakaguzi wa samaki, kwa ushirikiano na afisa uvuvi, kukagua samaki wanaovuliwa
kwa ajili ya ubora na uhalali katika mwalo kabla ya kibali cha kusafirisha kutolewa. Vigezo
maalum vya gari, usafirishaji, ufungaji, usafi, usindikaji, uhifadhi, harufu, vipimo vya vimelea,
kemikali, na uwepo wa viumbe vidogo kama ilivyo ainishwa katika sheria hizi. (Kielelezo 7).
Sheria na kanuni husika kwa uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa ni kama

ifuatavyo:

Kielelezo 7. Sheria na Miongozo Husika Kwa Uvuvi wa Pweza Wilayani Kilwa

Taratibu za
Uvuvi (G.N. No. Mpango wa

Sheriaya Taratibu za Uvuvi 308) Usimamizi wa
Uvuvi Mwaka Mwaka 2009 Marekebisho Uvuvi wa Pweza
2003 (G.N. No. 308) (GN.No. 492) (Unaendelea)

2003 2009 2019 2020 2023

« Wavuvi na « Kuanzaisha uzitowa « Inashughulika katika « Taratibu nyingiza « Hutoa mfumo na
watendaji chini wa kuvua mazingira ya ndani mwaka 2009 mikakati ya
wanatakiwa kuwa pweza kuanzia na changamoto zimechukuliwa usimamizi wa uvuvi
na leseni halali. g 500 maalumi kwa wilaya e« Inafafanuazana za wa pweza kwa

« Usajiliwa chombo « Inahitaji watendaji hoyo uvuvi zilizo miaka mitano
unahitajika wote katika « Inajumuisha taarifa ruhusiwa. « Majukumu

« Ufuatiliaji na mnyororo wa juu ya usimamizi, « Inaagiza BMUs yaliyoainishwa ya
udhibiti wa thamani kuwa na uundaji wa asasi za kushirikiana na wavuvi na
biashara ya leseni halali kutoka kiraia, faini na afisa uvuvi watendaji katika
bidhaa za uvuvi kwa mamlaka adhabu mwenye dhamana mnyororo wa
kupitia vyeti, vibali husika  Inasisitiza usajili wa ili kuhakikisha usambazaji, ili
na utekelezaji « Wakaguzi wa samaki vyombo na wavuvi, uhalali. kufikia uendelevu

na maafisa wa uvuvi biashara, majukumu wa uvuvi wa
hufanya ukaguzi wa ya Halmashauri ya pweza.
ubora na uhalali wa Wilaya ya Kilwa na

mavuvi, katika mialo BMUs
kabla ya kutoa kibali
cha usafirishaji

Rangi ya kijani inawakilisha jina la sheria za kitaifa na rangi ya chungwa kwasheria ndogo ndogo. Maelezo mafupi na
mwaka wa sheria ziko chini ya mstari wa usawa.

Kuhakikisha kufuata sheria na kanuni, mamlaka za serikali hufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa
vituo vya biashara, vifaa, vyombo, magari, na mwaloni. Wanahakikisha kufuatwa kwa viwango na
mahitaji ya ufuatiliaji yanayotolewa katika sheria na miongozo ya uvuvi. Taasisi au mtu yeyote

anayevunja sheria hizi anakabiliwa na adhabu na/au faini.
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Sera ya uvuvi inatambua kwamba usimamizi wa rasilimali za uvuvi unatatizwa kutokana na uwezo
mdogo wa binadamu, ufadhili, teknolojia, na taarifa, pamoja na ushiriki usiotosha wa jamii katika
usimamizi wa rasilimali za uvuvi. Pia kuna utegemezi mkubwa sana kwa rasilimali za uvuvi. Sera
hii imeainisha taarifa kuhusu maeneo muhimu ya kushughulikia mapengo hayo. Hii ni pamoja na
hitaji la haraka la kubuni na kutekeleza mfumo wa kukusanya habari za usimamizi wa rasilimali za
uvuvi na kuanzisha mipango ya ufuatiliaji, udhibiti, na uangalizi. Malengo ni pamoja na kuhakikisha
usimamizi na uhifadhi wa ufanisi wa rasilimali za uvuvi na mazingira ya maji, na kukuza matumizi,
usindikaji, na masoko ya bidhaa za uvuvi. Hii ni pamoja na kuongeza thamani na utoaji wa lebo ya

mazingira kwa samaki na bidhaa za uvuvi kwa masoko ya ndani na kimataifa.
Programu ya Ufuatiliaji wa Sasa Wilayani Kilwa

Mpango wa ufuatiliaji wa kitaifa wa Tanzania wa uvuvi na bidhaa za uvuvi unategemea makaratasi,
na mifumo michache ya dijitali. Katika Wilaya ya Kilwa, programu za karatasi na za elektroniki
zinatumika kwa ukusanyaji wa data za uvuvi. BMUs hurekodi data siku 10 kwa mwezi kwa
kutumia karatasi, kisha data hizo huingizwa katika programu ya elektroniki inayoitwa eCAS.
Woachakataji wana programu yao ya ukusanyaji wa data kwa madhumuni ya biashara, wakitumia
faili za elektroniki (Excel) na uhasibu kwa karatasi ili kufuatilia ubora wa bidhaa za pweza
zinazosafirishwa nje. Mpango wa sasa wa ufuatiliaji kwa kutumia karatasi umefanikiwa kukidhi

mabhitaji na kuhakikisha ulinzi wa afya ya watumiaji na masoko.

Kulingana na uchambuzi wa mapengo uliofanywa na AFO na mawazo yaliyoshirikiwa na washiriki
katika warsha ya kuunda-kwa-pamoja, ilifahamika uwepo wa kiasi kikubwa cha habari
kinachokusanywa katika mnyororo wa thamani wa pweza Wilayani Kilwa. Hata hivyo,
kushirikishana taarifa katika hatua tofauti kwenye mnyororo wa thamani na kati ya wadau
haufanyiki kwa ufanisi. Taarifa muhimu zinazohusiana na sehemu pweza walipo vuliwa (yaani,
taarifa za uvuvi) inafahamika kwa wavuvi, lakini taarifa hizi hazihifadhiwi pamoja na bidhaa, na

kusambazwa (Kielelezo 8).

Woavuvi, wamiliki wa chombo, mawakala, wachakataji, na wafanyabiashara wa nje wana habari
kuhusu manunuzi na mauzo yao, lakini inakadiriwa kuwa taarifa hizo zinapatikana katika muundo
na wingi wa data tofauti-tofauti wakati bidhaa inaposonga, na mara nyingi hazishirikishwi kati ya
pande zinazoshiriki katika mnyororo wa usambazaji. Taarifa za kifedha (yaani bei) inakadiriwa
kuwa imeambatanishwa na data ya wingi, kulingana na muamala wa bidhaa za mazao ya bahari.
Kuambatanisha taarifa hizi kunasaidia kutathmini thamani ya bidhaa wakati inasafiri kupitia

mnyororo wa usambazaji.
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Kielelezo 8. Mkusanyiko na Mtiririko wa Taarifa

Haija jumuishwa:
« Masoko ya ndani (wauzaji wa supu ya

— Wachakataji clatlliy Y
o R pweza mitaani, migahawa na hoteli,
ﬁ wa ndani walaji wa ndani)
] « Soko la Ferry
o] Mawakala wa «+ Soko la Mkoa (n k.. Kuzunguka nchi za
€ Wakusanyaji ndani Afrika)
@© wa ndani @ o
(2]
-}
2
(o)
P
o
= ..
g Kushusha/Kupakug Vituo vya kukusanyia Usafiri
c o ° . ° o e o-—-——--o
z Wavuvi Manahodha Wamiliki wa Mawakala wa Wakusanyaji Uchakataji wa Wakalawa Mawakala
wa vyombo boti viwandani wa viwanda viwandani na Usafirishaji wanaoingi
usindikaji za mzigo
Taarifa za
mazingira @rerenaneaniiaiaa. »
Taarifa za .
vavi - L SLTTTTTT PP P »

Taarifa za
mavuvi Uzito wa pweza

(kwa kila mvuvi)

.
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
]
1
1
1
1
1
1
1
1
! Taarifa za
:
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
¥
1
1

a
(2) usafirishaji (3)

Taarifa ya bidhaa

P SRR
Taarafa za L STTTT TP PP »
usalama wa -
hakul Taarifaya R
ChidKIEd ujazo v
Taarifa za
wakala

Taarifa za
Taarifa za Taarifa za Taarifa za Taarifa za Taarifa za
fedha (1) fedha (2) fedha (3) fedha (4) fedha (5)

Ta za

Kitengo Simamizi
Rasilimali za Pwani

aarifa za
usafirishaji
Taarifa za
mvuvi

Afisauvaviwa |

serikali za mamlaka

ya
halmashauri/wilayay
Mijiji/mitaa

Usimamizi wa ndani/eneo husika

Maafisa Uvuvi wa
Mikoa

Maafisa Wizaraya
Mifugo na Uvuvi

Usimamizi wa Kitaifa

Taarifa za
wakala

Aina tofauti za taarifa zinazokusanywa kwa sasa (sanduku) na kushirikiwa (mistari) kwa ajili ya usimamizi wa
mnyororo wa usambazaji zimefafanuliwa katika Taarifa za Bidhaa (zambarau) na usimamizi wa uvuvi na Usimamizi wa
Mitaa na Kitaifa (buluu nyepesi na iliyokolea). Taarifa ambayo inashirikiwa kupitia nodi tofauti za usambazaji
zinawakilishwa kwa mstari na mshale (— ). Wakati habari inacha, mstari unaisha na almasi (— ). Wakati aina hiyo
hiyo ya maelezo inapoundwa, lakini data mpya inatolewa, inaoneshwa kwa nambari (k.m., Taarifa za Fedha (1) dhidi
ya Taarifa za Fedha (2). Taarifa ambazo mashirika ya usimamizi yanaweza kufikia yanabainishwa katika mishale. Kuna
mapungufu ya taarifa ya sasa (k.m., Maafisa Uvuvi wa Mikoa) ambayo bado yanahitaji kuthibitishwa.
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Mistari ya vidoti Kielelezo 8 Inaonesha kwamba taarifa zote za bidhaa hazishirikiwa kwa urahisi
kwenye mnyororo wa usambazaji na kuna mianya ambayo inaweza kusababisha ukusanyaji wa
data usio sahihi. Utafiti huu unaendana na vizuizi vya sasa vya ufuatiliaji na changamoto ambazo
washiriki waliziainisha wakati wa warsha ya kuunda-kwa-pamoja: ukosefu wa data bora, wakati
sahihi wa kushirikiana kwa data, na miundombinu ya kushirikisha taarifa. (Jedwali ). Kutathmini
vizuizi na kutambua na kuthibitisha mapengo ya taarifa (kama vile taarifa gani ambazo afisa uvuvi
wa eneo alizonazo kwa sasa) kunaweza kusaidia mpango wa eCDT uliopendekezwa kushirikisha

kwa urahisi zaidi taarifa za bidhaa wakati pweza zinasonga kupitia mnyororo wa thamani.

Jedwali |I. Vikwazo vya Sasa & Changamoto Zilizo shirikishwa katika Warsha ya
Kuunda-kwa-Pamoja

Vizuizi Maelezo

Kuna vizuizi kadhaa vya miundombinu vinavyojitokeza, ikiwa ni pamoja na
Miundombinu mtandao thabiti, teknolojia iliyopo, vifaa vya uvuvi (chombo na vifaa),
nafasi ya kuhifadhi taarifa, na matunzo ya programu.

Muda Ufuatiliaji wa sasa unatumia muda mrefu na taarifa hazipatikani kwa
wakati unaofaa.

Kuna uelewa mdogo kwa wadau wa uvuvi wa pweza juu ya programu ya
Ufahamu eCDT. Elimu inahitajika ili kujenga ujuzi na uelewa kuhusu uhifadhi
endelevu na pia kushughulikia hofu za mfumo mpya wa eCDT.

Changamoto 10 Zilizo tambuliwa

U . Taarifa za ufuatiliaji zinapatikana kwa watu wachache tu huku washiriki
wazi wakikosa ufikiaji wa taarifa za soko kwa ajili ya kufanya maamuzi ya bei.
Kwa jitihada za sasa za ufuatiliaji, ni rahisi kupoteza taarifa kutokana na
Upotevu wa taarifa ushirikishwaji wa taarifa ulio hafifu wa kutumia taarifa zilizoandikwa
kwenye karatasi ambazo zinaweza kufutika na kupotea.

Washiriki walielezea kuwa uvuvi haramu, udanganyifu katika mauzo, uvuvi
Shughuli za lUU usioripotiwa, na uvuvi usio tarajiwa huzuia usimamizi na ukusanywaji wa
taarifa sahihi za ufuatiliaji.

Washiriki walielezea kuwa kuna gharama zinazohusiana na ukusanyaji wa

Gharama data na gharama za zana tofauti zinazotumika kwenye ufuatiliaji.

Kizuizi kwa uvuvi unaoweza kuwa na faida kiuchumi ni changamoto

(U Masoko kupata soko la uhakika, linaloathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa,
c mabadiliko katika mahitaji, na onhezeko la watu.

.N Kuna ukosefu wa uaminifu katika kushirikiana data kati wahusika wa
S Ubora wa Data mnyororo wa usambazaji, mbinu za uthibitishaji zilizopo, na hatua
N zinazoweza kukadiriwa za kutathmini ubora wa bidhaa.

Hakuna usalama wa nyaraka na kuna hofu ya kutokuwa na usiri wa data
na mifumo ya taarifa inaweza kudukuliwa.

Faragha

Katika warsha ya kuunda-kwa-pamoja, makundi ya wadau (Rejea Kiambatisho Il) walishirikisha
taarifa wanazokusanya pamoja na taarifa wanazo hitaji kwa siku zijazo. Makundi sita kati ya saba
ya wadau waliohudhuria katika warsha walibaini hitaji la upatikanaji wa taarifa za wakati halisi.
Baadhi ya makundi yalisisitiza shauku yao ya kutumia teknolojia kusaidia ukusanyaji na

ushirikishaji wa data.
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Ill. Mustakabali wa Ufuatiliaji: Mpango wa Kina wa eCDT

The Kuanzishwa kwa eCDT kutafanya juhudi za ufuatiliaji Wilayani Kilwa kuwa wa ufanisi zaidi
na wenye ufanisi zaidi kwa kutumia teknolojia ya kisasa za taarifa. Uwezo wa kufuatilia data
unaweza kufungua masoko mapya na kuimarisha yale yaliyopo. Ongezeko la mahitaji ya pweza
katika masoko ya ndani na kimataifa hutoa fursa ya kuzalisha kipato kwa walio katika mnyororo
wa thamani. Hata hivyo, ongezeko la mahitaji kwa ujumla linachochea shinikizo la kuongezeka
kwa uvuvi kupita kiasi, uvuvi haramu na usioripotiwa, na uharibifu wa mazingira. Matatizo haya,
yakiongezwa na utaratibu wa ufikiaji wazi, yanaweza kuathiri uendelevu wa rasilimali na maisha
ya watu. Kama fursa hii itatumika kwa usahihi, eCDT ni zana itakayowezesha Tanzania kujibu
haja ya haraka ya usimamizi wa ufanisi na njia yenye ufanisi ya kukusanya na kufuatilia habari za

uvuvi na bidhaa.

Maono ya Wilaya ya Kilwa

Katika warsha ya kuunda-kwa-pamoja, wachezaji katika mnyororo wa thamani na wadau
walifikiria hali ya baadaye ya uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa. Miaka kumi kutoka sasa,
walifikiria uvuvi ambao ungewezesha jamii kuongeza kipato, kuboresha ufikiaji wa soko, na
kuongeza fursa za ajira. Hili litafuatiliwa kwa karibu na kuboreshwa kwa usimamizi wa rasilimali
za uvuvi, ikiwa ni pamoja na ukuaji endelevu na usalama kwa wavuvi. Kuunga mkono wazo lao,
walifikiria kufungwa kwa maeneo ya miamba, mikopo nafuu kwa wavuvi, na elimu kwa ajili ya

kuwasaidia wavuvi na jamii.

Dira bora ya uvuvi wa pweza Wilaya ya Kilwa pia ilijumuisha maendeleo ya zana za uvuvi, mbinu
za uvunaji na uboreshaji wa miundombinu, ikiwa ni pamoja na ufadhili wa vifaa vya usalama na
upatikanaji wa michakato ya kuongeza thamani ya pweza na mazao yake. Watendaji na wadau wa
mnyororo wa usambazaji walitetea uhifadhi wa uvuvi wa pweza na kuweka kipaumbele kwa
uendelevu kupitia sheria na kanuni za uvuvi. Mpango wa ufuatiliaji, wenye mahitaji ya data na
uwazi ulioanzishwa na watumiaji ili kusaidia malengo ya baadaye ya jumuiya na usalama wa

wavuvi, pia ulihitajika.

Katika mpango wa eCDT, wahusika katika mnyororo walitarajia uwazi wa data kutoka kwenye
mpango huo. Jumuiya ingependa kuona programu ya eCDT ikiungwa mkono na sera
zilizorekebishwa na mikakati iliyopitishwa, kama vile mkakati uliowasilishwa katika chapisho hili.

Mafunzo katika jamii yalichukuliwa kuwa muhimu katika kuendeleza maendeleo kuelekea hali
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bora ya siku zijazo. Washiriki wa kuunda-kwa-pamoja walipendekeza mada mbalimbali za
mafunzo ikiwa ni pamoja na ikolojia, uvuvi, uuzaji, ulinzi wa rasilimali za baharini, na ufuatiliaji wa

kielektroniki.

Nafasi ya eCDT Kufikia Maono ya Wilaya ya Kilwa

Mazingira wezeshi ya programu ya eCDT katika uvuvi wa pweza Wilayani Kilwa yanajumuisha
watu kutoka wilayani na kwingineko; masoko ya ndani, kikanda na kimataifa; na taasisi za serikali
ikiwa ni pamoja na kufanya maamuzi na kusaidia sera na kanuni. Muundo mzuri wa programu
itakayo fanikiwa utategemea kukuza uelewa wa kina, wajibu, na kuondoa vikwazo vya mazingira

wezshi, na kuweka msingi kupitia kazi zilizo anza.

Mfumo wa eCDT ni mkusanyiko wa teknolojia na mifumo ya taarifa inayonasa na kushiriki data
(Kiambatisho I). Hivyo, faida za moja kwa moja za programu ya eCDT zimejikita katika
kuboresha ubora wa data, upatikanaji wake, na ufanisi zaidi au uharaka katika usafirishaji wa data.
Hata hivyo, mfumo huu hauwezi kuleta faida kubwa bila kuwepo kwa mazingira wezeshi ambayo
yanahakikisha data zinakusanywa, kupatikana, na kutumiwa na wadau wenye mamlaka ya kuhakiki
na kuchambua taarifa hizo, kuzitumia kutoa taarifa za maamuzi ya usimamizi, na kuanzisha na

kutekeleza sera za kusambaza upya faida.

Washiriki wa kuunda-kwa-pamoja walipendekeza matokeo matano wanayotamani kuyaona
kutoka katika programu ya eCDT Wilayani Kilwa:
I. Kukuza Kipato na Riziki
2. Kufikiwa na Kukua kwa Masoko
Usimamizi Endelevu wa Uvuvi: Ongezeko la idadi ya pweza na upatikanaji wa
masoko ya juu kwa kutumia and lebo ya ikolojia (ecolabel).
4. Maendeleo ya Jamii: Kutoa elimu katika jamii ya wavuvi na kuboresha matokeo ya
afya.
5. Uwazi wa Data: Kuona taarifa kutoka kwenye vituo tofauti (nodi) vya mnyororo wa
usambazaji na mpango wa kitaifa wa kufuatilia kwa elektroniki umewekwa, na kutumia

data hii kwa ajili ya kufanya maamuzi.

Kati ya matokeo yaliyotajwa, wavuvi na mawakala waliweka thamani kubwa zaidi kwa kuongezwa
kwa kipato, pamoja na fursa za masoko. Washiriki wa serikali katika warsha ya

kuunda-kwa-pamoja walielekea zaidi kwa usimamizi endelevu wa rasilimali za uvuvi. Makundi
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mengine ya wadau, ikiwa ni pamoja na wanajamii wa BMU, wanajamii kutoka viwandani,
NGO/teknolojia/taaluma, walikuwa na usawa katika kupendekeza matokeo yote matano (rejea
Kiambatisho III).

Kati ya faida tano zilizooneshwa katika sanduku la kijani in Kielelezo 9, Uwazi wa Data ndio
tokeo pekee linaloweza kutolewa moja kwa moja na mfumo wa eCDT. Matokeo mengine
matatu yanayo hitajika (yaani, Kuongezwa kwa kipato, Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za
Uvuvi, na Maendeleo ya Kijamii) yanaweza kutokea ikiwa watekelezaji wa mpango wa eCDT
ndani ya serikali ya Tanzania watatumia taarifa inayotiririka ndani ya mfumo wa eCDT kufanya

mabadiliko katika sera.

Kielelezo 9. Mazingira Wezeshi Kufikia Maono ya Wilaya ya Kilwa

// u::. \\
/ Masoko \
/ Wahusika \
4 N

Miundombinu ya kiufundi

Maendeleo ya kijamii Uwazi wa data Ufikiwaji wa masoko

Usimamizi endelevu wa mavuvi Mapato/kipato cha ndani na hali ya kimaisha

| Mazingira wezeshi |

Mfumo wa eCDT (yaani teknolojia ya ufuatiliaji) uko katikati katika rangi ya buluu. Faida zinazotarajiwa kutokana na
programu ya eCDT zimeorodheshwa katika rangi ya kijani. Mazingira yanayowezesha (rangi ya kijivu) ni mambo
yaliyo nje ya teknolojia ya eCDT ambayo yanahitajika ili kufikia faida zinazotarajiwa na washiriki wa
kuunda-kwa-pamoja, kama vile: uwepo wa miundombinu ya kiufundi (mtandao wa simu, umeme, n.k.), motisha ya
mtu binafsi na mafunzo, mahitaji ya soko, sera na utawala unaofaa, na maadili ya jamii yanayounga mkono.
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Programu ya eCDT: Mahitaji ya Data, Upatikanaji, na Umiliki

Kwa kukusanya data bora na kushirikisha data kwa njia sahihi, wadau wanaweza kufanya
maamuzi yenye msingi wa data za taarifa. Hata hivyo, mpango wa ufuatiliaji unategemea ubora
wa data inayokusanywa. lkiwa taarifa si sahihi, haijasasishwa, au si kamili, haitaweza kutoa
maamuzi ya usimamizi yanayofaa. Kwa sababu hiyo, kuanzisha njia za uthibitishaji (kama vile
kuhakikisha taarifa na ukaguzi), ufuatiliaji, na usimamizi wa mpango wa eCDT kutaboresha ubora
wa data. Mapendekezo yaliyotolewa kwa habari ya ufuatiliaji yanahitaji kupitiwa na wadau, na ni
muhimu kwamba usalama wa data na itifaki za ufikiaji wa data zibainishwe na kujadiliwa kabla ya

kutekelezwa.

Makundi ya wadau saba walioshiriki katika mchakato wa kuunda-kwa-pamoja walitoa taarifa
kuhusu data wanayokusanya kwa sasa na vilevile wavyotaka kwa ajili ya mpango wa ufuatiliaji wa
baadaye. Kwa kuongeza ukusanyaji wa data hii, AFO ilifanya uchambuzi wa taarifa zilizo
orodheshwa katika sehemu mbalimbali za mnyororo wa usambazaji. Kwa mujibu wa matokeo
yaliyopatikana kutoka katika mchakato wa kuunda-kwa-pamoja, taarifa zilizonakiliwa katika
sehemu mbalimbali za mnyororo wa usambazaji, na miongozo bora iliyotolewa na FishWise,
mapendekezo kuhusu aina ya taarifa zinazopaswa kukusanywa katika mpango wa ufuatiliaji, na ni

nani anapaswa kukusanya taarifa hizo, yamewekwa katika Jedwali 2 ukurasa unao fuata.
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Jedwali 2. Mapendekezo ya Taarifa za Ufuatiliaji kwa Mpango wa eCDT

Taarifa za - Kitengo .
<o Wavuyi Manahodha Wamiliki ~Mawacala | Uchakstaiwa \akalawa Simamizi  Mamiekeye Wizera ya
Ufuatlllajl wavyombo waboti  inandani asefirishali 0y usafirishaji Ras,:,";l";f"i' z mitaa Uvtavi

Taarifa za mvuvi
Leseni ya mvuvi v v v v* NG v* v v v
Taarifa za kibaiolojia (m.f, Jinsia) v v v
Taarifa za mazingira
(i e.g, taarifa za hali ya hewa,
taarifa za ndani ya eneo husika)

<

Vi

<

Taarifa za misimu
(nk.. Kufungua dhidi ya kufunga)

Taarifa za mavuvi
Tarehe
Muda wa mavuvi
Idadi (pweza uliovua)
Uzito wa pweza (kwa kila mvuvi)
Ujazo uliovuliwa na chombo
Saizi ya pweza (m.f, urefu wake)
Mitego ya kuvulia (m.f., Mdeke/
Mshinji/Mtaimbo, chungu)
Njia iliotumika wakati wa uvuaji
(m.f., chombo, miguu)
Eneo ulilovulia
Jamii ya kiumbe ulichovua
Taarifa za chombo
Jina la chombo
Vitambulisho vya Upekee wa
Chombo (namba ya chombo
husika)
Leseni ya chombo
Taarifa za Juhudi
Idadi ya Vyombo Vilivo Kwenda
Idadi ya Wavuvi Hai
Taarifa za nahodha
Leseni ya nahodha
Taarifa za usalama wa
wafanyakazi (m.f, Majeraha au Vifo) v v
Taarifa za wakala
Leseni ya wakala 7

*

*

NN <
SN <
<
<

*

SIS 1SS SISISISISES BN

SNKINNSE <

SIS TS KISISKISES IS
N

AN
NN
SR
NN

v F v F v r v

S K B
S K S
<

S K B

*

S B
< B
< B
N < NS

#

Taarifa za bandari/mwalo
eneo bandari inapopatikana
Taarifa za usafirishaji
Idadi ya uzito uliosafirishwa
Namba ya chanzo cha na Namba
ya mwisho wa safari
Leseni ya msafirishaji
Kitambulisho/lebo ya container
Tarehe ya usafirishaji
Uthibitisho wa utoaji/upokeaji
Njia/Namna ya usafirishaji
Namba ya gari
Kitambulisho cha Kanuni ya
Ufuatiliaji

S RS BS BRES T C 8 SN RSSO AA. <

CERCASSKCK K .S
S

Taarafa za usalama wa chakula
Namba ya Kitambulisho cha
Mkaguzi
Taarifa za uchakataji
Muundo wa bidhaa v
Mizani ya uzito
Tarehe na muda wa kuchakata
Jina la eneo palipotumika
kuchakatia
Kitambulisho na cheti cha
Kuchakatia mazao (m.f,, usalama
wa chakula)

B NSNS S

*

QS SKS BC B SSKK

*

ST KKK B S

SES NSNS

Taarifa za fedha
Kiwango cha fedha kilicholipwa kwa
mvavi (1) v v
Kiwango cha fedha kkilicholipwa kwa
mmiliki wa chombo (2)
Kiwango cha fedha kilicholipwa kwa
wakala wa usafirishaji (3)
Kiwango cha fedha kilicholipwa kwa
mchakataji (4)
Kiwango cha fedha kilicholipwa kwa v
wakala wa usafirishaji (5)
Kiwango cha sasa cha kedi
Kiwango cha sasa cha bei katika soko
Tarehe ya malipo
Kiasi kilichonunuliwa
Gharama za usafirishaiji
Thamani (wingi x bei) Y

S
<
<
KL

AN
<
K

AN
SIS IS

CACKKK
<

Mapendekezo ya habari (alama za vyema) zinazotambuliwa na nyota (*) yanapaswa kukusanywa inapo hitajika. Kwa
mfano, mawakala wa viwandani, wasafirishaji, wasindikaji na wasafirishaji nje wanapaswa kupata taarifa kuhusu
utambulisho wa mavuno. Ikiwa pweza alivuliwa kutoka ufukweni (wavuvi wa miguu), wale wanaonunua pweza
wangehitaji leseni ya uvuvi. Walakini, ikiwa pweza alivunwa kutoka kwa meli, kitambulisho cha kipekee cha meli
(UVI) na leseni ya uvuvi ingehitajika. Nyota zilizoainishwa ndani ya taasisi za usimamizi (BMU, LGA, na MLF)
hubainisha data inayokusanywa mara kwa mara kama ilivyosanifiwa na kuafikiwa kwa ajili ya kufanya maamuzi na
usimamizi wa pweza.
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Kuna sifa nne muhimu za kufuatilia kwa kina zilizowasilishwa katika kanuni ambazo ni muhimu
kuzingatiwa wakati wa kuunda na kutekeleza ukusanyaji wa data kwa programu ya eCDT.

Uhakiki wa Data: Ni vyema kuwa na angalau vyanzo vitatu vya taarifa zinazoingiliana ili
kuwezesha uhakiki mtambuka wa taarifa za bidhaa au maelezo ya kiwango cha kampuni. Kuwa na
vyanzo vingi vya taarifa kunaweza kusaidia katika kuhakikisha kuwa taarifa zitanaswa kwa usahihi.
Utatu wa data husaidia kutathmini uhalali wa taarifa na kuzuia ulaghai. Hii inaeleza kwa nini
habari zinazokusanywa na kushirikishwa zinaweza kuwa na maelezo yanayofanana Jedwali 2.

e Tambua na weka kipaumbele kwenye data inayoweza kuthibitishwa ambayo inaweza
kusaidia kupunguza hatari kubwa. (k.v., lUU®). Mfano, si kila taarifa inahitaji kuweza
kuthibitishwa (k.v., jinsia)

e Kuna njia mbalimbali za kuthibitisha data, hivyo ni muhimu kuwa na mchanganyiko wa
mbinu (kama vile mifumo ya kiotomatiki, ukaguzi wa mara kwa mara). Wale walio na
jukumu la kuthibitisha wanapaswa kuweka wazi majukumu na mara kwa mara
wanatakiwa kuthibitisha na kuwasiliana kwa uwazi na wadau kuhusu matarajio hayo.

® BMUs ni muhimu kwa ukusanyaji na ushirikishaji wa data kati ya wahusika wa mnyororo
hai wa BMU, kutakuwa na imani ndogo na ugumu katika uthibitishaji baadhi ya taarifa za
ufuatiliaji: taarifa za kibiolojia na mazingira, muda wa uvuvi, wingi wa samaki, upatikanaji

wa vyombo vya uvuvi, na usalama wa wafanyakazi.

Uwazi: Uwazi ni Mwendelezo wa upatikanaji wa taarifa kwa ujumla, ushirikiano-wa-data za uma (uwazi
wa hali ya juu) kwa kikomo, ushirikiano-wa-data kwa watumiaji mahususi (uwazi kidogo). Baadhi ya
habari si nyeti, hivyo zinaweza kusambazwa kwa uhuru. Ni muhimu kwa programu ya ufuatiliaji
kufafanua kwa wazi ni nani anaye husika na kwa aina gani ya data na kwa ajili gani, na kuzingatia
kuhusu taarifa nyeti na faragha ka wafanyakazi.
e Kama njia bora zaidi, mashirika ya usimamizi (yaani, BMU, LGA, MLF) yanapaswa kutafuta
kuwa wazi iwezekanavyo na utoaji wa taarifa zinazohitajika kwa ajili ya kufanya maamuzi

katika mnyororo wa thamani.

*Shughuli za uvuvi haramu, zisizoripotiwa, na zisizodhibitiwa (IUU) hudhoofisha kazi kuelekea manufaa na malengo
ya kina yaliyotambuliwa na washiriki wa kuunda-kwa-pamoja. Shughuli haramu zina athari mbaya kwa uendelevu wa
ikolojia, juhudi za usimamizi wa idadi ya pweza, usalama wa wafanyikazi, na thamani ya kiuchumi ya bidhaa halali.
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o Taarifa za bei na miamala mara nyingi zinaweza kuchukuliwa kuwa ni nyeti, lakini
data ya kiujumla kuhusu mwelekeo wa bei (kama vile bei za soko na viwango vya
kodi) ni muhimu kwa uendeshaji wa masoko huria.

o Orodha wazi ya vyombo vilivyo idhinishwa na/au orodha ya wavuvi
waliothibitishwa huruhusu mawakala na wanunuzi wengine kuhakikisha
wanununua kutoka kwenye vyombo na wavuvi walioandikishwa kisheria na
kupunguza hatari ya mavuno ya uvuvi haramu kuingia sokoni.

o Katika Warsha ya kuunda-kwa-pamoja, Wavuvi walionesha nia yao ya kupata
taarifa za mazingira, hasa utabiri wa hali ya hewa, ambazo zitaweza kuwasaidia
kufanya maamuzi sahihi kuhusu usalama wao baharini na kujitayarisha kuvua
wakati bahari ni shwari.

o Kwa uwezo unaofaa, BMUs wapo katika nafasi nzuri ya kushirikisha taarifa moja kwa
moja na jamii ya wavuvi. Kusambaza taarifa kama vile taarifa za mazingira (k.m., hali ya
hewa na hali ya bahari) na taarifa za majeruhi na vifo vya wavuvi zinaweza kusaidia

kuboresha hali ya usalama kazini.

Usanifu & Uwiano-wa-Kiufundi (Kuingiliana): Kuwa na itifaki za wazi za data husaidia
kuhakikisha kwamba habari inakusanywa kwa usahihi na ni halali (m.f., kibali cha mvuvi kinapaswa
kuwa na idadi fulani ya tarakimu; ikiingizwa na tarakimu chache, basi inachukuliwa kuwa batili).
Ni mbinu bora kuwa na muundo uliokubaliwa wa ukusanyaji wa data na itifaki ya kushirikisha
data. Kusawazisha huimarisha uwiano, au uwezo wa mifumo ya data kushirikishana taarifa, kwa
kusaidia data kusomwa kiotomatiki na kwa uwiano katika minyororo ya usambazaji. Kushirikisha
data, kama ilivyoelezwa katika Kamusi ya Ufuatiliaji, huwa na ufanisi zaidi wakati taarifa
zinakusanywa kwa kutumia kiwango cha lugha za kawaida, katika muundo uliowekwa kiwango, na
kwa kutumia itifaki za kubadilishana taarifa zilizowekwa kiwango.”

e Taarifa za usalama wa chakula mara nyingi hufafanuliwa kama data inayokusanywa katika
mnyororo wa thamani ambayo inaweza kuwa ya ubora na/au kuhusiana na upendeleo wa
binadamu (rangi, harufu, nk.). FishWise inapendekeza kuhakikisha kuwa data za usalama
wa chakula zinasawazishwa na zinaweza kuhesabika (k.m., vipimo vya joto) kwa mabhitaji
muhimu ya kufatilia geu.

e Maeneo ya uvuvi yanaweza kufafanuliwa na kuhusishwa kwa njia mbalimbali. Kwa

madhumuni ya usimamizi wa ndani, kwa madhumuni ya usimamizi wa ndani, majina ya

7 Global Trace Protocol, Traceability Glossary (New York: ELEVATE Limited, April 2022),
https://d2k3i2 | nvum9ap.cloudfront.net/wp-content/uploads/pdf/GTP+Glossary+v3.pdf
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miamba ni muhimu. Hata hivyo, data za ufuatiliaji kwa ajili ya usafirishaji wa nje mara
nyingi zinajumuisha eneo la bahari lililo jumuishwa zaidi, kama vile "eneo la chini ya FAO (
FAO subarea)" Ni muhimu kuhakikisha kuwa maeneo ya uvuvi ya sawazishwe ili vyombo
vya usimamizi na wadau wa soko waweze kuelewa taarifa hizo. Kulingana na teknolojia
inayopatikana, viwianishi vya GPS vinapaswa kurekodiwa kama eneo la uvuvi. Aina hii ya
data inaweza kuripotiwa na kutumiwa kwa madhumuni ya usimamizi wa kikanda na soko

la kimataifa.

Uwezo wa Kubadilika: Programu za ufuatiliaji zinapaswa kutarajia haja ya mabadiliko ya
baadaye ili kuruhusu ufuatiliaji na uboreshaji endelevu, kwa kuzingatia maoni ya watumiaji.

e Kwa mfano, taarifa za bidhaa ambazo mawakala wa kuuza nje wanazihitaji zinaweza
kubadilika kulingana na kanuni za uagizaji katika masoko wanayolenga, hivyo mahitaji ya
data ya programu ya eCDT yanaweza kuhitaji kubadilishwa kulingana na hali hiyo.

Kwa kuzingatia hali ya sasa na inayotarajiwa ya siku za usoni ya ufuatiliaji wa mazao ya bahari
katika uvuvi wa pweza Wilaya ya Kilwa, taarifa za ufuatiliaji zilizowasilishwa hapo juu zinapaswa
kuzingatiwa kama mapendekezo na zitahitaji kuthibitishwa na wadau wakati usanifu na utekelezaji

wa programu ya eCDT unaendelea.

IV. Vipaumbele vya Mpangokazi

Shughuli zifuatazo za mpango wa kazi zinalenga kusimamia maendeleo ya programu ya eCDT
kwa ajili ya uvuvi wa pweza katika Wilaya ya Kilwa kwa kipindi cha miezi |12 ijayo. Mapendekezo
haya yanaakisi data zote zilizokusanywa kupitia utafiti na tukio la kuunda-wa-pamoja, na
mwongozo wa kitaalam unaojumuishwa katika Kanuni za Ufuatiliaji wa Kina. Vipaumbele vya
Mpango Kazi vimetengenezwa na shughuli zenye maelezo. Kila shughuli hubainisha wahusika,

muda unaohitajika kwa shughuli, na Misingi Kamili ya Ufuatiliaji inayo husika.

Mchakato wa njia ya eCDT una hatua tatu - kuanzisha, kubuni, na kutekeleza - tayari umeanza,
na jitihada kubwa za kujenga msingi wa wadau kwa ajili ya programu ya eCDT, zimefanyika
kupitia majukwaa mbalimbali. Programu ya eCDT inapaswa kuendelea na msukumo wake wa

sasa.

Tovuti ya kanuni na njia inayo toa mwongozo zaidi.
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Kipaumbele I: Kuanzisha msimamizi wa programu ya eCDT kupitia kikosi kazi cha kitaifa cha eCDT.

Kuundwa kikosi kazi cha kitaifa cha eCDT kutahitaji kupanua mtandao wa taasisi za serikali zilizo husika katika mchakato wa kuundwa

kwa programu ya eCDT ili kuzijumuisha taasisi za udhibiti, usalama kazini, na haki za wafanyakazi.

Kanuni Shughuli Muhusika Muda wa
Utekelezaji

Kuchunguza na kutambua mashirika ya Tanzania yanayopaswa kushirikishwa katika maamuzi ya udhibiti MLF Mwezi |
na mpango wa data. Hii itasaidia kutambua uungaji mkono kwa utekelezaji na nia ya kisiasa. Kuchunguza
hatari na madhara ikiwa shirika lililotambuliwa kama muhimu kwa utekelezaji na usimamizi wa eCDT
halishiriki katika kikosi kazi cha kitaifa.
Kushauriana na mamlaka za udhibiti zilizopewa jukumu la usalama kazini na haki za wafanyakazi wakati MLF Mwezi |
wa hatua za kuunda na utekelezaji wa programu ya eCDT ili (1) kutambua jinsi ustawi wa wafanyakazi

@ utakavyofuatiliwa na kusaidiwa na (2) kutekeleza tahadhari za kupunguza athari hasi za ukusanyaji wa
data kwa haki za wafanyakazi na faragha. Ushirikiano wa kati ya taasisi ni muhimu, ili kuunda mpango
kamili unaoweza kukabiliana na changamoto na kufaidika na faida zilizotambuliwa wakati wa tukio la
kuunda-kwa-pamoja (co-design).
Kuanzisha kikosi kazi cha kitaifa, kitakacho ongozwa na ofisi ya serikali iliyochaguliwa, ili kusimamia MLF Miezi 3

mchakato wa eCDT na kuhakikisha shughuli zote zinafanyika. Majukumu ya awali ya kikosi kazi ni
pamoja na:
o Kuchagua wajumbe wa kikosi kazi, kwa kujitahidi kuwa na uwakilishi wa pande zote na
kuhakikisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali.
e Kuandaa mpango kazi thabiti na ratiba kulingana na mkakati huu. Hii ni pamoja na kuchagua
mara ngapi kukutana (m.f., mara mbili kwa mwaka) ili kutathmini maendeleo na utekelezaji.
e Kuandaa mpango wa ufuatiliaji, tathmini, na ujifunzaji (MEL) (rejea Kiambatisho V1), ili
kuanzisha matokeo muhimu na takwimu za kuhakikisha usimamizi wenye mabadiliko na
mafanikio ya mpango..
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Kipaumbele I: Vidokezo Programu ya eCDT

Usimamizi

Kuanzisha na kuendeleza hatua za usimamizi na majukumu ya wazi kwa utekelezaji wa programu ya eCDT ni muhimu. Ukosefu wa
mamlaka na uwazi wa kisheria kunaweza kuleta mkanganyiko kati ya taasisi na kuzuia usimamizi wenye ufanisi. Ukosefu wa uwazi wa
majukumu ya kisheria unaweza kusababishwa na kubadilishwa au kufanana kwa majukumu, haswa wakati taasisi mpya zinaundwa na
kushikilia majukumu yaliyopo, hivyo kusambaza rasilimali ambazo zipo pungufu katika taasisi nyingi.® Sulu za ushirikiano katika taasisi
zinaweza kujumuisha: (1) kuweka malengo wazi, mamlaka, na uwajibikaji, (2) kuhakikisha umiliki wa mchakato, matokeo, na matokeo,
na (3) kuweka taratibu za ushirikiano na kushirikishana taarifa..

Uwezo wa Kubadilika

Programu za ufuatiliaji zinapaswa kuwa na uwezo wa kubadilika na kutarajia mahitaji ya uboreshwaji endelevu, haswa na taasisi
zinazotoa usimamizi kwa kuzingatia maoni ya watumiaji. Kadiri mazoea bora ya ukusanyaji wa data na mabhitaji ya watumiaji
yanavyobadilika kwa wakati, teknolojia na taratibu zinapaswa kuwa na uwezo wa kukidhi mahitaji mapya.

Kupanuka

Wakati wa kuunda na utekelezaji, ni muhimu kuchukua tahadhari kuhusu tofauti kati ya kipindi cha majaribio na maeneo mengine kwa
ajili ya utekelezaji wa baadaye. Ainisha matakwa, wigo, na lengo la upanuzi. Tathmini malengo na rasilimali kwa ajili ya upanuzi: je,
fedha, wafanyakazi, miundombinu, na ahadi za rasilimali bado zipo na zinafaa kwa wigo uliokubaliwa? Mara baada ya wigo wa programu
kubainishwa, wasiliana kwa uwazi na mara nyingi na wadau ili kusaidia utekelezaji wenye ufanisi.

Kuimarisha maendeleo ya mpango, kikosi kazi cha kitaifa kinapaswa kutambua watumiaji wa muda mrefu, ikiwa ni pamoja na watumiaji
wa teknolojia ya eCDT. Hii inaweza kufanywa kwa kurasimisha ushirikiano na njia za kugawana habari na watumiaji na wanao unga
mkono katika utekelezaji wa teknolojia .

¥ SALT and Virgil Group Summary Report presents the challenges and importance of overcoming institutional barriers. See
Overplan Institutional Barriers to Implementing Digital Traceability (September 2022),
https://media.salttraceability.org/wp-content/uploads/2022/09/29084522/Summary-Virgil-Group-Report-FINAL.pdf
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Kipaumbele II: Kuunda kamati ya ushauri kwa ajili ya programu ya eCDT.
Kuunda kikundi kazi kinachojumuisha wadau mbalimbali kufanya kazi katika utekelezaji wa vitendo wa programu ya eCDT kulingana
na mpango wa usimamizi wa rasilimali za pweza uliopo.

Kanuni Shughuli Muhusika Muda wa
Utekelezaji

(2 Kuunda kamati ya ushauri kwa wakala wa utekelezaji, na wawakilishi kutoka kwa wadau wote muhimu, | Kikosi kazi cha .

D) . s . . Miezi 3

IS ili kusaidia maendeleo na mawasiliano ya programu ya eCDT. taifa
A o
= Kikosi kazi ch

D) Kutambua masharti na matarajio ya kamati ya ushauri (mfano kama Kiambatisho 1V). . I,fOSI azi cha Miezi 3

> aifa

Kipaumbele Il: Vidokezo Programu ya eCDT

Ushirikishwaji wa Wadau

Kushirikiana mapema na mara kwa mara na wale wanaotumia programu ya ufuatiliaji na wale wanao athiriwa nayo. Kutambua
mabalozi kutoka kwa makundi muhimu ya wadau ili kuboresha ushiriki na usimamizi wa programu. Kushauriana na wadau kutahitaji
muda na juhudi, lakini kutasababisha mafanikio ya muda mrefu kwenye programu. Wakati programu inaendelea kuundwa na
kutekelezwa, vikundi vya kazi au jamii zinazo husika katika sehemu tofauti za programu ya eCDT zinapaswa kuundwa (kwa mfano,
kikundi cha kujenga uwezo kwa wavuvi na mawakala; kikundi cha ukusanyaji wa data/teknolojia, n.k.). Tumia kamati ya mpango wa
kuunda-kwa-pamoja; omba mapendekezo kutoka kwa pande muhimu zinazoshiriki (m.f,, vituo vya kuhifadhi samaki/majokofu).
Zingatia uwakilishi wa jamii zisizo za uvuvi ili kutoa ushauri juu ya jinsi utekelezaji wa mkakati unaweza kuathiri jamii, pamoja na jinsi
ya kushirikisha na kuhusisha jamii katika mchakato wa utekelezaji na kuanzisha utamaduni unaohusiana na ufuatiliaji. Vaalike
wawakilishi kutoka kila kundi la wadau, kutoka kwa wavuvi hadi wafanyabiashara hadi wachakataji na wauzaji nje.

Rejea Kipaumbele IV katika mpango huu wa kazi chini ya "Kuainisha Wasikilizaji" na ripoti ya AFO ya Kuainisha wadau (Stakeholder
mapping report) ili kuhakikisha kuwa wadau wote wanafikiwa katika mnyororo wa usambazaji wa pweza na kupanua mazingira
wezeshi (m.f., watoa huduma za mtandao, wataalamu wa uvuvi, wanajamii, n.k.). Aidha, kamati ya ushauri inapaswa kuweka njia za
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mawasiliano na nchi jirani ili kuboresha usimamizi wa rasilimali za pweza zinazoshirikishwa na kupunguza hatari ya biashara haramu ya

pweza kuvuka mpaka kinyume cha sheria.

Bainisha Majukumu & Wajibu
Kwa kuzingatia uchambuzi wa ramani, serikali kuu kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa chini ya Serikali za Mitaa

(LGA), ndio wamiliki wa programu ya eCDT. Taasisi za serikali zinazohusika, pamoja na wasio wa serikali chini ya makubaliano ya

ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, walitambuliwa kama wanaunga mkono maendeleo na utekelezaji wa programu ya eCDT.

Majukumu na wajibu wa taasisi husika katika programu ya eCDT ni pamoja na:

Taasisi Majukumu & Wajibu
Shirika la Taifa - MLF Sera na Uongozi
Serikali za Mitaa Wilayani Kilwa Utekelezaji kwa Vitendo
TAFIRI Tekinolijia
Asasi za Kiraia (CSOs) Uwakilishi
Chuo Cha Elimu Na Mafunzo Ya Uvuvi (FETA) Kujenga uwezo endelevu
BMUs* Utekelezaji kwa Vitendo na uwakilishi
Wavuvi Kutoa taarifa za muundo na utekelezaji wa programu
Makampuni ya kusindika/na kuchakata samaki Ushirikiano katika utoaji wa taarifa
Watumiaji Kutoa taarifa

* Dokezo maalum kuhusu umuhimu wa BMUs:
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Kama wawakilishi wa wavuvi, BMU huwasiliana na wavuvi na wanaweza kukusanya maoni kwa njia ya kibinafsi. VWanaweza pia kusaidia
kuchanganua maoni na kutambua maeneo ya kuboresha. Aidha, wanaweza kutumia maoni ili kuwezesha maendeleo.

Programu ya eCDT itanufaika na uimarishaji wa uwezo wa BMUs na kuongeza uwepo wao katika visiwa vidogo ili kuhakikisha data
huchanganywa na kata kubwa na kuongeza hatari ya kutokea kwa makosa katika mnyororo wa thamani.

Ushirikiano kati ya BMUs na maafisa wa udhibiti wa ubora utakuwa na manufaa kwa kuweka viwango sawa vya data na ufuatiliaji. VWakati
BMUs wanafuatilia ukubwa/wingi wa mavuno maafisa wa udhibiti wa ubora wanafuatilia ubora wa pweza. BMUs wanaweza kupatiwa
mafunzo juu ya ukusanyaji wa data za ubora na kusaidia kuhamasisha ushirikiano wa ufanisi katika kushirikishana kwa data.

kuelewa umuhimu wa ufuatiliaji. Kupitia ukaguzi wa miongozo ya kitaifa kwa ajili ya BMUs utasaidia kuhakikisha uwakilishi sahihi wa wale
wenye maslahi yanayofanana (m.f., uvuvi wa pweza) na kusaidia katika utekelezaji na uimara wa programu ya eCDT.



Kipaumbele llI: Kutafuta vyanzo vya fedha kwa ajili ya utekelezaji programu ya ufuatliaji.
Programu ya eCDT inapaswa kuendeleza kasi yake ya sasa, ambayo inahitaji kupatikana kwa fedha thabiti kwa ajili ya utekelezaji wa

programu.

Kanuni Shughuli

Muhusika

Muda wa
Utekelezaji

Kwa muda mfupi, tafuta ufadhili wa ndani na rasilimali kutona serikali ya kitaifa. Kikosi kazi cha kitaifa

Kikosi kazi cha

matengenezo na ufuatiliaji, upanuzi, MEL, nk.

ushauri

Mweizi |
kifanye utambuzi wa watumishi wa kusaidia katika utekelezaji wa mkakati huu. taifa werz
@ Tambua wadau na/au watumishi waliopo kwa ajili ya kutafuta fedha na kupata rasilimali zinazohitajika, Kamati ya Miezi 6
iezi
kutoka serikali au kwa washirika wa kifadhili, kwa ajili ya kutekeleza programu hii. ushauri
Tambua mi itakayo hakikisha ufadhili endel da mref kwa ajil Kikosi kazi cha
ambua mipango itakayo hakikisha ufadhili endelevu na muda mrefu wa programu kwa ajili ya
@ pang 4 Prog Iy taifa/ kamati ya Miezi 12

Kipaumbele Ill: Vidokezo vya Programu ya eCDT

Uendelevu

Uwezekano wa programu ya eCDT kuwa endelevu kifedha utaimarishwa wakati itakapoingizwa katika sera na kusaidiwa na fedha za

kitaifa zitakazo tengwa kwa ajili yake. Tambua changamoto zinazowezekana kwa uimara wa programu mapema. Zingatia: bajeti ya

programu imepatikana? Wapi uungwaji mkono wa kisiasa ni imara au dhaifu? Je, fedha, wafanyakazi, miundombinu, na uwepo wa

rasilimali na kama zinafaa kwa wigo wa programu?
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Kipaumbele 1V: Kushughulikia mapengo muhimu.

Katika uundaji wa mkakati huu, MLF, AFO, FishWise, washauri wa kiufundi, na washiriki wa kuunda-kwa-pamoja wamekuwa

wakitumia Miongozo ya Kina ya Kanuni na njia za Ufuatiliaji kuongoza shughuli hii. Kuna mapengo ya maarifa na mahitaji ya utafiti

ambayo yamebainishwa na yanapaswa kushughulikiwa.

Kanuni Shughuli Muhusika Muda wa
Utekelezaji
Jifunze kutoka kwa programu zilizopo (m.f., mifano ya nchi nyingine na suluhisho za teknolojia) Kamati ya Miezi 3
iezi
zinazotumiwa katika uvuvi mdogo katika nchi zingine (m.f., TrazApp, ABALOBI, nk.). ushauri
Thibitisha mahitaji ya data na vikwazo kwenye mnyororo mzima wa usambazaji, kwa kushauriana
zaidi na wadau, ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Uvuvi ya Mkoa, Masoko na Udhibiti wa Ubora wa Uvuvi, | Kikosi kazi cha Miezi 6
iezi
Mamlaka ya Mapato Tanzania, Udhibiti na Ufuatiliaji, Mamlaka ya Usalama na Afya Kazini, na Ofisi ya | taifa
Kazi, Ajira kwa Vijana na Watu wenye Ulemavu (rejea Kielelezo 7 kwa vigezo).
Kuainisha minyororo ya usambazaji inayofikia masoko ya Tanzania (ikiwa ni pamoja na masoko ya Kamati
amati ya
-| feri) na masoko ya kikanda yanayozunguka na taarifa zaidi.” Mpango kamili wa ufuatiliaji wa pweza h .)' Miezi 6
ushauri
kitaifa unapaswa kujumuisha masoko ya ndani, kikanda, na kimataifa.
Kufafanua na kuthibitisha aina ya taarifa zinazopaswa kukusanywa na kushirikishwa katika mpango wa Kamati
amati ya
eCDT, pamoja na kiwango cha ukusanyaji wa data za elektroniki (yaani, taarifa pekee za elektroniki h .)' Miezi 6
ushauri

au mchanganyiko wa taarifa zankaratasi na kielektroniki.

% Regional markets mainly include octopus exported out of Tanzania to East and Central African countries like Kenya, Uganda, Rwanda, Mozambique, Malawi,

Congo, etc.
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| Rejea mikataba ya biashara ya kimataifa (m.f., Shirika la Biashara Duniani) na makubaliano ya biashara | Kikosi kazi cha Miezi 6
i iezi
ya kikanda barani Afrika ili kuepuka kuunda vizuizi vya biashara. taifa
Kufanya tathmini ya athari za kiuchumi ya programu ya eCDT ili kuelewa vyema gharama na faida za | Kamati ya Miezi
iezi
mazingira tofauti na kupunguza gharama kila iwezekanavyo. ushauri
Kuchapisha orodha ya meli zote zilizopewa leseni kwa ajili ya uvuvi wa pweza na kuidhinishwa. Kikosi kazi ch
ikosi kazi cha
@ Angalia viwango vya Uwazi katika Sekta ya Uvuvi kama rasilimali ya kuzingatia matarajio ya uwazi caif Miezi 12
aifa
katika utendaji wa serikali."
Kufanyia marekebisho Sheria za Uvuvi za mwaka 2009 ili kuwezesha utekelezaji wa eCDT. Jumuisha | Kikosi kazi cha o
: N . , : . Miezi 12
eCDT katika Mpango wa Usimamizi wa Uvuvi wa Pweza unaofanyiwa marekebisho sasa. taifa

Kipaumbele 1V: Vidokezo vya Programu ya eCDT

Ushirikishwaji wa Wadau kwa Usahihi

Kushirikiana mapema na mara kwa mara na wale wanaoshiriki katika mnyororo wa usambazaji. Kadri washiriki walio katika mnyororo
wa usambazaji wanavyohamasishwa na kuwezeshwa kuchangia katika programu ya eCDT, ndivyo mafanikio ya kuziba mapengo
muhimu yatakuwa. Kuhusisha watumiaji wa programu, wale wanaoathiriwa na programu hiyo, na wawakilishi wa makundi hayo yote
itaboresha upokeaji wa programu na ufuatiliaji wake. Wakati programu inaendelea kuundwa na kutekelezwa, makundi ya kazi au jamii

zinazo fanyia kazi sehemu tofauti za programu ya eCDT zinaweza kutoa mwongozo wa kiufundi.

Kuongeza Faida za Kina

Tegemea katika kazi iliyofanyika hadi sasa na masomo yaliyopatikana kutokana na jitihada zingine za kutekeleza programu ya eCDT
ambayo inaleta faida kamili, ikiwa ni pamoja na data kwa faida kama usimamizi bora wa uvuvi (kiikolojia), kupunguza hatari ya
ukiukwaji wa haki za binadamu na ukatili wa kazi katika minyororo ya thamani (kijamii), na ufanisi na uzingatiaji wa mahitaji ya uingizaji

wa bidhaa za uvuvi (kiuchumi).

1% The Fisheries Transparency Initiative (website), https://www.fiti.global/
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Kipaumbele V: Andaa msingi wa programu ya elektroniki.

Programu ya ufuatiliaji wa sasa inategemea makaratasi, hii inamaanisha kuwa taarifa inaweza kuwa ngumu kusomwa mara tu inapofika

hatua inayofuata katika mnyororo wa usambazaji pia taarifa inaweza kupotea kati ya hatua hizo, hivyo kufanya ufuatiliaji kamili wa

mlolongo wa usambazaji kuwa mgumu. Programu ya elektroniki itasaidia kukabiliana na upotevu huu wa taarifa na kusaidia kugawana

data karibu kwa wakati halisi. Kuzingatia miundombinu inayohitajika kutekeleza programu ya elektroniki ni muhimu kwa utekelezaji

mafanikio ya programu ya eCDT.

Kanuni Shughuli Mubhusija Muda wa
Utekelezaji
Tambua na wekeza katika uboreshaji wa miundombinu inayohitajika katika hatua ya kwanza ya safari ya
@ pweza ili kuendesha kwa ufanisi programu ya ufuatiliaji wa elektroniki. Muhimu zaidi ni upatikanaji wa Kikosi kazi cha Miezi 9
iezi
mitandao ya simu au satelaiti, mdau wa teknolojia wa kuunda na kutekeleza jukwaa la eCDT, na taifa
mafunzo kwa watekelezaji wote.
.| Toa tangazo la kutuma madokezo au ombi la pendekezo (RFP) kwa lengo la kutambua washirika wa Kikosi kazi cha Miezi 6-9
iezi 6—
teknolojia (mfano wa RFP na vigezo vya kuchagua washirika wa teknolojia inaweza kuwa na manufaa). taifa
Kuchagua teknolojia kwa ajili ya programu ya ufuatiliaji ambayo inalingana na malengo na lengo kubwa la Kikosi kazi ch
ikosi kazi cha
-| programu na kwa kuzingatia maoni ya wadau. Kutambua watekelezaji wa kwanza na kuwajumuisha caifa + kamati Miezi 912
aifa + kamati iezi 9—
katika mchakato wa ukaguzi. Kuweka ushirikiano rasmi na wale ambao watakuwa watekelezaji wa )
. . ya ushauri
kwanza wa teknolojia na kuweka mfumo wa kupokea maoni kutoka kwao.
Kamati Miezi 12
(2 Kutoa mafunzo kwa watekelezaji wote wa programu ya eCDT na kutafuta maoni yao ni hatua muhimu ama I. 7 ez
Q'a . o L . . ushauri
OSSO katika kuhakikisha utekelezaji sahihi na ufanisi wa programu hiyo.
® Kuendeleza mfumo wa kurudisha maoni kwa mtoa teknolojia na kuweka mizunguko 2-3 rasmi ya maoni | Kamati ya Miezi 12
Q'Q kwa ajili ya kuboresha teknolojia na matumizi yake. ushauri
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Kipaumbele V: Vidokezo vya Programu ya eCDT

Ubunifu uliojikita kwa Binadamu

Wakati wa kubuni programu ya eCDT, njia bora ni kutumia mbinu ya "ubunifu uliojikita kwa binadamu". Hii inahitaji kutumia
teknolojia na kubuni kwa njia inayozingatia mahitaji ya watumiaji. Kwa mfano, uwezo wa kusoma na kuandika wa watumiaji unahitaji
kuzingatiwa, na ukusanyaji wa data unaweza kutumia vielelezo. Weka umakini maalum kwa aina fulani za data za nambari (m.f., bei)
ambazo zinaweza kuwa ngumu kukusanywa kwa watumiaji wenye vizuizi vya kusoma na kuandika. Ni muhimu kujifunza kutoka kwa
mifumo iliyopo ambayo imeonekana kuwa na ufanisi (angalia shughuli ya kwanza katika Kipaumbele cha IV). Kwa ajili ya kupima
kubuni, tumia prototi ili watumiaji waweze kutoa maoni, ambayo itaboresha ufanisi na utekelezaji wa muda mrefu. Teknolojia ya juu na
rafiki kwa watumiaji itasaidia kuhakikisha kuwa taarifa muhimu inakusanywa kuhusu kila tukio la ufuatiliaji muhimu.

Kuanzisha njia za kurudisha maoni ambazo zinakidhi mahitaji ya watumiaji na zinawafikia kwa ufasaha ni muhimu. Njia za kurudisha
maoni zinaweza kujumuisha uchunguzi, mahojiano, na mikutano iliyopangwa kwa wakati. Uchunguzi unaweza kuhifadhiwa kwenye
tovuti au programu ya simu na/au kusambazwa mtandaoni kupitia barua pepe au mitandao ya kijamii. Mahojiano yanaweza kufanyika
kwa uso kwa uso, kwa kila mtu binafsi au katika vikundi. lkiwa watumiaji ni wachangamfu wa mitandao ya kijamii, kufuatilia shughuli
zao kunaweza kuwa chanzo cha maoni kupitia alama za mada, maoni, na habari za matumizi ili kupata maoni ya watumiaji kuhusu
programu.

Ukusanyaji wa Data kwa njia ya Kielektroniki

Ni njia bora ya kuwekwa katika mfumo wa kidijitali mapema iwezekanavyo katika mnyororo wa thamani, na shughuli zote za kabla ya
uvuvi (m.f, kibali na leseni) zikiwa na kumbukumbu ya kidijitali. Taarifa za mazao ya bahari zinazohusiana na kufuatilia bidhaa katika
mnyororo wa thamani zinarekodiwa, kuhifadhiwa, kushirikiwa, na kufikiwa kwa njia ya elektroniki badala ya kutumia mfumo wa
karatasi (kama vile mifumo ya kompyuta, upangaji wa rasilimali za kampuni (ERP), msimbopau, n.k.).

Kujenga Uwezo

Woakati mpango wa eCDT wa pweza unapoundwa na kutekelezwa, washiriki wa tukio la kuunda-kwa-pamoja walibainisha umuhimu
wa kuendelea kushirikisha na kuelimisha wadau. Hasa wakati teknolojia na miundombinu mipya inaingizwa katika uvuvi huu, ni
muhimu kuwapa mafunzo watumiaji (yaani, wavuvi, nahodha, mawakala, n.k.) na kuanzisha njia za kurudisha maoni. Washiriki wa
kuunda-kwa-pamoja walisema kuwa kutakuwa na hofu kwa baadhi ya wadau, na ni muhimu kwa watendaji kushughulikia hofu za
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wadau kuhusu mpango mpya wa ufuatiliaji ili kuendelea mbele kwa ufanisi. Shughuli za kujengea uwezo zinapaswa kujumuisha mazoea
haya:

o Kufanya mazoezi ya kuunda na utekelezaji kwa wadau wote.

e Kushughulikia hofu na kutokuwa na uhakika kuhusu sera na teknolojia mpya kupitia mawasiliano na elimu.

e Kuandaa mafunzo na warsha kote katika mnyororo wa thamani, ikiwa ni pamoja na wachakataji na maafisa wa uvuvi.
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Pendekezo VI: Mawasiliano, kuongeza ufahamu & Kujenga uwezo.

Katika mchakato wote, endelea kuwafahamisha wadau kuhusu maamuzi muhimu, maendeleo, na hali ya programu. Kuwa na ufahamu

wa ujumbe na kundi la walengwa. Njia tofauti za mawasiliano zinahitajika kulingana na kundi la walengwa.

Kanuni Shughuli Muhusika Muda wa
Utekelezaji
% Andaa ujumbe kwa ajili ya programu ya eCDT na oanisha ujumbe kwa wadau wote ili kuhakikisha Kamati ya Mwezi |
wezi
Q0 hakuna ujumbe unaopingana. ushauri
%3 Kuandaa matukio ya jamii ili kushirikisha maendeleo ya mpango, kuthibitisha uthabiti wa ahadi za wadau | Kikosi kazi cha Mwezi [-12.
wezi |-
@) wa ndani, kushughulikia wasiwasi na maswali. taifa
() Kikosi kazi cha | Kila baad
'® Kuweka mikutano ya robo mwaka kwa ajili ya kushirikishana hatua muhimu za mradi. I, oS! kazl cha |'a 'aa ara
0 taifa miezi 3
? Kuongeza uelewa kuhusu programu ya eCDT wakati wa msimu wa Sikukuu ya Sabasaba, kwa kutumia Kamati ya Mwezi [-12
wezi |-
0 kibanda cha umma katika banda la MLF. ushauri
A Kampeni ya kufuatilia kwa njia ya mikakati miwili: (1) kuhudhuria kipindi cha redio cha Mashujaa Kamati
e . _— . . T amati ya .
A08) ambapo afisa wa uvuvi na mwakilishi wa AFO wanazungumzia kuhusu eCDT katika kipindi cha Kuchele h .y Mwezi I-12
A& ushauri
na (2) kufanya kikao cha Mwenye M;ji kinachosikilizwa sana na wanawake.
% Kuchunguza na kuhakiki viashiria muhimu vya MEL pamoja na watumiaji vinaenda sambamba na Kamati ya Miezi 6
iezi
&8 mafanikio ya mpango. ushauri




Kipaumbele 1V: Vidokezo vya Programu ya eCDT

Kuongeza Ufahamu

Katika uchambuzi wa ramani ya ushirikiano wa AFO (Kiambatisho V), vipengele viwili vya kupitisha programu ya ufuatiliaji wa
elektroniki katika uvuvi wa pweza wilayani Kilwa vilizingatiwa: mawasiliano na ushiriki wa wadau. Kiwango cha uelewa kuhusu
ufuatiliaji wa elektroniki kilionekana kuwa cha kuridhisha miongoni mwa wadau kama vile MLF, TAFIRI, BMU, LGA, maafisa wa uvuvi
wa wilaya, na wafanyabiashara au mawakala, ikionesha umuhimu wa kuongeza uelewa kuhusu programu za ufuatiliaji wa elektroniki,
pamoja na kanuni na njia zake. Wavuvi walionesha kiwango cha chini zaidi cha uelewa kuhusu programu ya ufuatiliaji wa elektroniki
pamoja na nia ndogo zaidi ya kukubali teknolojia hiyo. Alphakrust, MLF, TAFIRI, na BMU ni wachezaji muhimu katika ushiriki wa
ufuatiliaji wa elektroniki ambao wanapaswa kupewa kipaumbele katika ushirikiano katika eneo hili. Wakati wa kuandaa nyenzo za
mikakati ya uhamasishaji na mikakati ya kuongeza uelewa, ni muhimu kuwa na ufahamu wa mahitaji ya kila kundi la wadau.

Uwazi

Utekelezaji unahitaji kuwa wazi. Kadiri maendeleo yanavyoendelea na taarifa mpya zinapatikana, watekelezaji wanahitaji kuwasiliana na
wadau. Kikwazo kinachoonekana kwa sasa katika utekelezaji ni ukosefu wa ufahamu wa wazi na uthibitisho wa mnyororo wa thamani
wa pweza.

Kutambua Wahusika
Kati ya wadau waliofafanuliwa, BMUs, MLF, TAFIRI, maafisa wa uvuvi, mawakala, WWVF, na Tanpesca ni wachezaji wenye ushawishi

mkubwa/wachezaji wenye maslahi makubwa na wanahitaji kushirikishwa kwa karibu katika kubuni na utekelezaji wa programu ya
eCDT.

Woachezaji wenye nguvu kubwa lakini wenye maslahi madogo walioneshwa katika Kielelezo 10, ikiwa ni pamoja na wavuvi,
manahodha, wakusanya kodi, na wamiliki wa chombo, wanapaswa kuendelea kushirikiwa na kuridhishwa wakati wa utekelezaji wa
programu ya eCDT. Mafunzo na kampeni za uelewa zinaweza kusaidia kuongeza maslahi yao katika programu hiyo. Wachezaji wenye
maslahi ma kubwa/ushawishi mdogo ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) kama AFO na FishWise, TIFPA, na wafadhili
kama vile USAID. Jeshi, wapiga mnada, makampuni ya vifaa vya uvuvi, na wasafirishaji wana nguvu na maslahi madogo lakini wanapaswa
kuelezewa kuhusu kuunda na utekelezaji wa eCDT ili kuhakikisha ushiriki wa jamii.
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Kielelezo 10. Nguvu dhidi ya Maslahi kwa Wadau wa Uvuvi wa Pweza Kilwa

3 ® Wavuvi V\\;Vvi\ilf;u.nUZl/Wachuum Y
o @®Manahodha wa Boti BMUs®
@®Watoza Ushuru ) TAFlRl,
o Afisa Uvuvi@
N Il
0;) @ Mmiliki wa Chombo MLFe
> Tanpesca Ltd. @
S~~~
-}
:>S ()
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Z| °
([}
[}
£ ° .
£
© [ J
[ J
Chini Juu e

Maslahi
VI. Njia ya eCDT Tanzania

Mkakati huu umejikita katika Misingi Kamili wa eCDT Kanuni na Njia. Njia hiyo ina hatua tatu:

kuanzisha, kuunda, na kutekeleza (Kielelezo 11). Jedwali 3, Njia ya eCDT ya Tanzania,

miongozo Yya hatua zilizokamilishwa, zinazoendelea, na hatua za baadaye kwa programu ya eCDT.

Asilimia kubwa ya kazi iliyofanywa kwa ajili ya

kuwezesha mkakati (Februari 2022 - Machi 2023)
imekuwa katika hatua ya kuanzisha, kwa kufafanua
malengo na lengo la programu na kuweka kipaumbele kwa
ushiriki wa wadau kwa njia ya ushirikiano na ushirikishwaiji
wa pande zote. Kadri programu ya eCDT inavyoendelea,
kikosi kazi cha kitaifa na kamati ya ushauri wanaweza
kutumia Mwongozo ulioonyeshwa katika Kielelezo 11
kuongoza utekelezaji wao kupitia hatua za kubuni na
utekelezaji. Mwongozo huu hauna maana ya kuwa
mchakato wa moja kwa moja, hivyo watekelezaji wa
mkakati watagundua kuwa hata kama hatua ya Mwongozo

imeonekana inaenda vyema (kwa sababu hatua hiyo

Kielelezo | |. Awamu za Njia za
Ufuatiliaji Mazao ya Bahari

? o
¢

r ]r‘/ \R /A

K

KUTEKELEZA

KUUNDA

imejumuishwa kikamilifu hadi sasa), bado kuna hatua zinazofuata zinazohitajika ili kufanikisha

Kanuni.
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Jedwali 3. Matumizi ya Njia ya eCDT ya Tanzania

Kuanzisha: Utafiti na Kuhusisha

Kanuni

Shughuli za Njia

Matumizi ya Hatua za Njia Mpaka Sasa''

Hatua za Mbeleni

Kujumuisha na

Ainisha malengo na

Malengo ya programu ya eCDT yalijadiliwa katika

Mapendekezo ya kuhakiki hali ya baadaye

programu zilizopo na
mazingira
yanayowezesha ili
kutambua mfumo wa
kisheria unaounga

WWE Blue Ventures)

Mpango wa usimamizi wa pweza unaandaliwa

kushirikiana wigo wa programu ya | tukio la kuunda-kwa-pamoja (co-design) wakati wa inayotarajiwa kulingana na ilivyoelezwa katika
eCDT shughuli za kujadili faida zinazotarajiwa na hali ya mkakati katika sehemu ya Maono ya Kilwa.
mbeleni.
Uamuzi Kujifunza kutoka Ripoti ya Uchambuzi wa Magepu ya AFO Jifunze kutokana na programu zilizopo (m.f,,
unaotegemea kwenye programu Mkakati unawasilisha mfumo wa sasa wa ufuatiliaji mifano ya kesi na suluhisho za teknolojia)
data. zilizopo. nchini Tanzani zinazotumiwa katika uvuvi mdogo katika nchi
nyingine (kama vile TrazApp, ABALOBI, n.k.).
Mapendekezo ya taarifa za ufuatiliaji huzingatia
viwango vya sasa (m.f., GDST).
Uamuzi Fanya utafiti, tathmini, | Ripoti ya Uchambuzi wa Magepu ya AFO Ukusanyaji wa taarifa na data unahitaji
unaotegemea au uchambuzi wa ilijumuisha tathmini ya juhudi za sasa katika uvuvi kuthibitishwa zaidi na wadau wengine: masoko ya
data. mapengo kwenye wa pweza wa Kilwa na NGOs nyingine (yaani, samaki na udhibiti wa ubora, Mamlaka ya Mapato

Tanzania, watoa teknolojia, mashirika ya haki za
binadamu na kazi, nk.

Tathmini na kutambua mashirika ya kitaifa ya
Tanzania ambayo yanahitaji kushiriki katika
maamuzi ya udhibiti na mipango ya data, ambayo

"SRR ENT RN huonesha shughuli za Njia ambazo zimetekelezwa kikamilifu hadi sasa. Seli za kijivu zinaonesha shughuli za Njia ambazo
zimejumuishwa kwa kiasi na zinaendelea. Seli zenye rangi nyepesi zinaonesha shughuli za Njia ambazo hazijajumuishwa hadi sasa. Hadi sasa, juhudi zimelenga

Awamu ya Kuanzisha na Mwanzo wa Awamu ya Kuunda, ndiyo maana seli nyingi za rangi nyepesi na kijivu zinaonekana ukilinganisha na Awamu ya Utekelezaji.
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mkono, utekelezaji, na
nia ya kisiasa.

itakamilisha uchambuzi wa mazingira ya eCDT
yanayowezesha ili kutambua utekelezaji wa nia ya
kisiasa..

Uamuzi Kuainisha mnyororo Shughuli iliyo fanywa na AFO ya uchambuzi wa Maelezo zaidi yanahitajika ili kuelewa mnyororo wa
unaotegemea wa thamani wadau usambazaji unaoifikia soko la Tanzania (ikiwa ni
data. pamoja na masoko ya ferry) na masoko ya kikanda
Mnyororo wa usambazaji uliothibitishwa kutoka yanayozunguka. Programu kamili ya kufuatilia
kwa tukio la kuunda-kwa-pamoja uliopelekea picha mnyororo wa pweza nchini inapaswa kujumuisha
ya mnyororo wa usambazaji katika mkakati. masoko ya ndani, kikanda, na kimataifa.
Uamuzi Tathmini yatokanayo Changamoto na udhaifu wa sasa wa mfumo wa Tahadhari ya hatari ya shirika kuchagua
unaotegemea na hatari zilizopo ufuatiliaji vilijadiliwa wakati wa shughuli ya kutojumuishwa katika utekelezaji na usimamizi wa
data. kuchambua Nguvu, Udhaifu, Fursa, na eCDT.

Changamoto (SWOC) katika tukio la
kuunda-kwa-pamoja.

Kuchunguza vyanzo vya data na uhusiano wao na
hatari (kama vile uvuvi wa |UU, faragha ya data,
uvujaji wa data, na unyanyasaji wa wafanyakazi).

Kuwa makini na tofauti kati ya nadharia na ukweli.
Jenga mpango wa ufuatiliaji unaofaa kulingana na
hali halisi. Tambua na punguza masuala
yaliyojulikana.

Ongeza faida za
kina

Kusanya data za
kiuchumi ili kujiandaa
kwa uchambuzi wa
gharama na faida.

Baadhi ya data za bei za pweza zilizoshirikishwa na
wakusanyaji huko Kilwa zinaweza kutumika.

Fanya tathmini ya athari za kiuchumi za utekelezaji
wa eCDT ili kuelewa vizuri faida na gharama za
mazingira tofauti na kupunguza gharama pale
inawezekana. Kwanza, hakikisha na kujiridhisha ni
taarifa zipi zitakusanywa na kushirikiwa katika
programu ya eCDT pamoja na kiwango cha
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ukusanyaji wa data za kielektroniki (yaani, data
pekee za kielektroniki au mchanganyiko wa
karatasi na data za kielektroniki).

Kujumuisha na
kushirikiana

Shirikiana/bila ubaguzi
katika kutambua
wadau wote

Zoezi lililo fanywa na AFO la kutambua wadau
(m.f., nguvu ya wadau ukilinganisha na maslahi, na
ramani ya ushirikiano)

Kuundwa kwa Kamati ya Mipango ya Wadau
mbalimbali, kamati ya kuunda-kwa-pamoja

Tukio la kuunda-kwa-pamoja lililohudhuriwa na
makundi mbalimbali ya wadau kutoka kwa
menejimenti, viwanda, wanajamii, wataalamu wa
teknolojia, na mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGO:s).

Uzingatiaji maalum wa kuhusisha wanawake na
vijana katika mradi.

Kujumuisha na
kushirikiana

Toa taarifa kuhusu
motisha/faida za
kuhamasisha ushiriki
wa wadau.

Faida za kibinafsi na kwa kikundi cha wadau
zilioneshwa wakati wa tukio la kuunda-kwa-pamoja

Mpango wa mawasiliano wa AFO inategemeana
makundi mbalimbali ya wadau

Kujumuisha na
kushirikiana

Wasiliana na wadau
mapema, mara kwa
mara na kwa usikivu
wa mahitaji yao

Shughuli iliyo fanywa na shirika la AFO ya
uchambuzi wa wadau pamoja na mahojiano kutoka
kwa wadau muhimu katika utafiti wa uchambuzi
wa magepu.

Endelea kushirikisha wadau na kufanya tathmini
upya ya ushiriki kama inavyohitajika. Chukua taarifa
za kundi la wadau ambalo halishiriki kikamilifu
katika shughuli za mradi.

Anzisha utumaji ujumbe muhimu kwa programu ya
eCDT na uoanishe wadau wote.

Tumia mitindo tofauti ya mawasiliano na uenezi
inayofaa kwa wadau tofauti (m.f., tamasha la
Sabasaba, redio Mashujaa, mikutano ya robo
mwaka).
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Mpango wa Mawasiliano/Uenezi wa AFO kwa
Vikundi tofauti vya Wadau.

Kujumuisha na
kushirikiana

Katika kushauriana na
wadau, tathmini kwa
uwazi malengo
(ikolojia, kijamii, na
kiuchumi) ya mpango
kamili wa eCDT.

Matarajio ya mpango wa eCDT yalijadiliwa katika
tukio la ushirikishwaji wa wadau wakati wa
shughuli za faida zinazotarajiwa na hali ya baadaye.

Kuweka kikosi kazi cha kitaifa chenye uwakilishi
kutoka kwa idara mbalimbali ili kuhakikisha
mpango kamili wa programu ya eCDT.

Kuunda kamati ya ushauri ya wadau wengi ili iwe
kikundi cha kufanya kazi kwa kujitolea kwa ajili ya
kuunda na utekelezaji wa programu.

Kufafanua kwa wazi masharti na matarajio ya
pande zote mbili na kufafanua kwa wazi malengo
kamili ya programu ya eCDT.

Kuunda: Miundombinu, Ushirikiano, & Teknolojia

Kanuni

Shughuli za Njia

Matumizi ya Hatua za Njia Mpaka Sasa

Hatua

Uhakiki katika
minyororo ya
usambazaji wa
uvuvi

Kuainisha mahitaji ya
data na vikwazo katika
minyororo kamili ya
usambazaji

Mnyororo wa usambazaji uliothibitishwa wakati wa

tukio la kuunda-kwa-pamoija uliwasilishwa katika
mkakati.

Maelezo ya majukumu ya washiriki na uhusiano

wao katika mnyororo wa usambazaji yalikusanywa.

Makundi ya wadau walibainisha taarifa

wanazokusanya sasa na wanachotaka katika siku za

usoni ili kufikia manufaa wanayo tarajia.

Mahitaji ya sasa ya ukusanyaji wa habari na taarifa
yanahitaji kuthibitishwa zaidi na wadau wengine:
masoko na udhibiti wa ubora wa uvuvi, Mamlaka
ya Mapato Tanzania, watoa teknolojia, mashirika ya
haki za binadamu na wafanyakazi, n.k.
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Uhakiki katika
minyororo ya
usambazaji wa
uvuvi

Tengeneza programu
ya eCDT kwa
kuzingatia mabhitaji na
changamoto za
uthibitishaji

Changamoto za ufuatiliaji wa sasa ziliainishwa
wakati wa tukio la kuunda-kwa-pamoja wakati wa
shughuli ya uchambuzi wa SWOC (nguvu, udhaifu,
fursa, na changamoto).

Woakati taarifa za ufuatiliaji zinafanyiwa
marekebisho na kuboreshwa, endelea kusahihisha
Jedwali ili kuweza kutambua taarifa zinazolingana
kwa ajili ya kufanyia uhakiki na uthibitisho.

Kujadili Matarajio ya Uhakiki na Vikwazo (k.m.
upatikanaji wa data, uwezo wa wafanyakazi).

Tambua nani anayewajibika kwa shughuli za uhakiki.

Uhakiki katika
minyororo ya
usambazaji wa

uvuvi

Hakikisha usalama wa
data na itifaki za
ufikiaji wa data.

Bainisha kwa uwazi ni nani anayeweza kufikia data
na kwa madhumuni gani, kwa kuzingatia faragha ya
wafanyakazi.

Programu ya
kudumu na inayo
weza kukua

Tambua maeneo ya
kufanyia majaribio

Mazungumzo ya awali kati ya SALT, MLF, na USAID

yalibainisha Wilaya ya Kilwa kuwa eneo la
majaribio kutokana na nafasi ya wanawake na
vijana, na upatikanaji wa masoko ya kimataifa

Utafiti wa uchambuzi wa magepu uliofanywa na
shirika la AFO uliongeza hoja ya uthibitisho wa
umuhimu wa eneo la kilwa kama sehemu ya
majaribio ya mkakati wa eCDT

Tambua watekelezaji wa kwanza kwenye maeneo
ya majaribio.

Kuongeza Faida za
Kina

Unda programu ya
eCDT ili iweze
kuingizwa kwenye
programu kubwa ya
usimamizi wa rasilimali

Za uvuvi.

Ufuatiliaji tayari umeratibiwa katika mfumo wa
kisheria

Mpango wa Usimamizi wa Rasilimali za Pweza
unaandaliwa

Kurekebisha sheria ya Uvuvi, 2009, na Mpango wa
Usimamizi wa Uvuvi wa Pweza ili kujumuisha
eCDT.

Linganisha ukusanyaji wa data na tathmini ya
rasilimali na/au ingiza kwenye mipango ya
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Utafiti wa uchambuzi wa magepu uliofanywa na
shirika la ulibainisha eCAS kama programu
inayoweza kubadilishwa na kuboreshwa ili kukidhi
mahitaji ya eCDT.

Taasisi zinazosimamia zilihudhuria hafla ya
kuunda-kwa-pamoja (MLF, LGA, TAFIRI)

usimamizi wa uvuvi iliyopo ili kuhakikisha
usimamizi endelevu wa rasilimali za uvuvi na
kukuza uhifadhi wa bioanuai.

Kuongeza Faida za
Kina

Kutambua jinsi ustawi
wa wafanyakazi
utakavyofuatiliwa na
kusaidiwa

Ziada kwa ofisi ya MCS, jishughulishe moja kwa
moja na Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa
Kazi, na ofisi za Kazi, Ajira kwa Vijana na Watu
Wenye Ulemavu wakati wa kuunda na kuwaalika
kwenye kikosi kazi cha kitaifa.

Tambua viashiria.

Tambua mashirika mengine yoyote ya usimamizi
yenye mamlaka juu ya data inayohusiana na ustawi
wa wafanyikazi na masuala ya usalama wa data.

Kuongeza Faida za
Kina

Tekeleza ulinzi ili
kupunguza athari
mbaya za ukusanyaji
wa data kwa haki za
mfanyakazi na faragha

Angalia sheria zilizopo za faragha za data, na
utambue michakato, mbinu za uwajibikaji au
mipango mipya ya kujibu masuala ya faragha na
wasiwasi wa wadau/mtumiaji inapohitajika.

Kielektorniki,
inayoingiliana, na
usalama wa data

Tafuta kupunguza
gharama

Fanya tathmini ya athari za kiuchumi ya utekelezaji
wa eCDT ili kuelewa vizuri faida na gharama za
mifano tofauti na kupunguza gharama pale
inapowezekana. Kwanza, thibitisha taarifa gani
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itakusanywa na kushirikishwa katika programu ya
eCDT pamoja na kiwango cha ukusanyaji wa data
kielektroniki (yaani, data pekee za kielektroniki au
mchanganyiko wa karatasi na data za kielektroniki).

Kielektorniki,
inayoingiliana, na
usalama wa data

Epuka kuunda vikwazo
vya biashara.

Zoezi la kuainisha mnyororo wa usambazaji ili
kuelewa mchakato wa bidhaa na kutambua masoko
tofauti.

Tanzania inashiriki katika uratibu wa kikanda ili
kusaidia katika usanifishaji.

Rejea mikataba ya biashara ya kimataifa (m.f,,
Shirika la Biashara Duniani) na makubaliano ya
biashara ya kikanda barani Afrika ili kuepuka
kuunda vizuizi vya biashara.

Maelezo zaidi yanahitajika ili kuelewa mnyororo wa
usambazaji unaofikia masoko ya Tanzania (ikiwa ni
pamoja na masoko ya feri) na masoko mengine ya
kikanda. Programu kamili ya ufuatiliaji wa pweza
nchini inapaswa kuwajumuisha masoko ya ndani, ya
kikanda, na ya kimataifa.

Kujumuisha na
kushirikiana

Fafanua majukumu,
wajibu, na mahitaji ya
kila mdau kwa
kuzingatia nafasi yao
katika mpango huo.

Kujumuisha na
kushirikiana

Inapohitajika,
tengeneza
makubaliano kati ya
mashirika/taasisi ajili
ya kushirikiana katika
kubadilishana taarifa
na majukumu.

Woakati wa hatua ya kuunda-kwa-pamoja, washiriki
walijitambulisha na kuelezea majukumu yao kama
yanavyohusiana na uvuvi wa pweza.

Washiriki wa kwenye warsha ya
kuunda-kwa-pamoja walitoa ahadi zinazoonyesha
jukumu waliloliona la kuboresha na kutekeleza
mpango wa eCDT.

Mkataba wa makubaliano (MOU) kati ya SALT na
MLF (2021-2023)

Fafanua kwa uwazi masharti na matarajio ya kikosi
kazi cha kitaifa na wajumbe wa kamati ya ushauri.

Kurasimisha ushirikiano na watumiaji na
wanaounga mkono ambao watakuwa watekelezaji
wa kwanza wa teknolojia na kuanzisha utaratibu
wa kupokea maoni kutoka kwa watekelezaji wa
kwanza.
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Kujumuisha na
kushirikiana

Hakikisha wadau
kutoka minyororo
husika ya usambazaji
wanakubali rasmi
kuunga mkono
mpango wa eCDT

Kielektorniki,
inayoingiliana, na
usalama wa data

Baini teknolojia za
eCDT zinazoweza
kukidhi mahitaji ya
ukusanyaji na
uchambuzi wa data.

Utafiti wa uchambuzi wa magepu uliofanywa na
shirika la AFO lliainisha programu za sasa za
ukusanyaji wa data na kubainisha umuhimu wa
kuziboresha kwa kutumia teknolojia ya eCAS.

Toa tangazo la nia au ombi la pendekezo kwa lengo
la kutambua washirika wa teknolojia

Kielektorniki,
inayoingiliana, na
usalama wa data

Anzisha programu na
teknolojia za eCDT
kwa kuzingatia mbinu
za "ubunifu uliojikita
kwa binadamu".

Tumia kanuni na mbinu kama zilivyo tumika katika
warsha ya kuunda-kwa-pamoja (SCALE +, Mfumo
Mzima Katika Chumba)

Kuendeleza mfumo wa kurudisha maoni kwa mtoa
teknolojia na kuweka mizunguko 2-3 rasmi ya
maoni kwa ajili ya kuboresha teknolojia na
matumizi yake.

Tambua watekelezaji wa kwanza ili kujaribu mfano
na kutoa maoni.

Kielektorniki,
inayoingiliana, na
usalama wa data

Kipaumbele kwenye
mwingiliano katika
programu za ufuatiliaji
iliyopo na data

Mapendekezo ya taarifa ya ufuatiliaji katika mkakati
huu yanazingatia viwango vya sasa (m.f., GDST)

Wakati taarifa za ufuatiliaji zinaendelea
kufafanuliwa, tumia muundo wa data uliosanifiwa
(k.m., vipengele muhimu vya data). Zingatia umoja
na viwango vya data katika kiwanda (m.f., GDST)
na mahitaji ya data ya kuingiza katika masoko ya
nchi husika.

Programu ya
kudumu na inayo
weza kukua

Himiza kupitishwa
kwa Kanuni hizi kuwa
sera

Ufuatiliaji tayari umeratibiwa katika mfumo wa
kisheria

Marekebisho ya Sheria ya Uvuvi, 2009, na Mpango
wa Usimamizi wa Uvuvi wa Pweza ili kujumuisha
eCDT. Marekebisho yafanyike zaidi ili kujumuisha
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Mpango wa Usimamizi wa Uvuvi wa Pweza
unaandaliwa

Kanuni, au jinsi ya kuzitekeleza katika sera (yaani
MEL).

Programu ya
kudumu na inayo

Tathmini mabhitaji ya
ufadhili na majukumu

Tambua miundombinu muhimu (k.m., mtandao wa
simu za mkononi/setilaiti) na uwezo (k.m.,

weza kukua ya kufadhili mpango wafanyakazi, uratibu, na ufuatiliaji) unahitaji
kwa uendelevu kuendesha kwa ufanisi mpango wa ufuatiliaji wa
kielektroniki na gharama zinazohusiana.
Uamuzi Panga kudhibiti Jenga katika muda uliowekwa wa ufuatiliaji na

unaotegemea data

ipasavyo mpango wa
eCDT

urekebishaji. Unda programu kwa mtazamo wa
mbele kwa kuwezesha matumizi ya teknolojia ya
kisasa na itakayojitokeza katika uchambuzi wa data.

Kanuni

Tekeleza: Mafunzo, Matumizi, Kuboresha & Usimamizi Endelevu

Shughuli za Njia

Matumizi ya Hatua za Njia Mpaka Sasa

Sughuli

Unda programu ya
kudumu na inayo
weza kukua

Fanya majaribio ya
awali ya programu ya
eCDT.

Kurasimisha ushirikiano na watumiaji na
wanaounga mkono ambao watakuwa watekelezaji
wa kwanza wa teknolojia na kuanzisha utaratibu
wa kupokea maoni kutoka kwa watekelezaji wa
kwanza.

Kujumuisha na
kushirikiana

Toa msaada kwa

mtumiaji, usaidizi wa
kiufundi, na kujenga
uwezo inapohitajika

Hasa wakati teknolojia na miundombinu mipya
inaingizwa katika uvuvi, ni muhimu kuwapa
mafunzo watumiaji (k.m., wavuvi, nahodha,
mawakala, n.k.) na kuanzisha njia za kurudisha
maoni. Kushughulikia hofu na kutokuwa na uhakika
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kuhusu sera na teknolojia mpya kupitia
mawasiliano na elimu.

Ongeza faida za
kina

Fuatilia na utathmini
ufanisi wa programu
ya eCDT kwa
kuchanganua data ili
kubaini ikiwa malengo
(ya kiikolojia, kijamii
na kiuchumi)
yanafikiwa.

Andaa mpango wa ufuatiliaji, tathmini, na ujifunzaji
(MEL) ili kubaini matokeo muhimu na viashiria vya
kuhakikisha usimamizi wa mabadiliko na mafanikio
ya jumla ya programu.

Ongeza faida za
kina

Hifadhi kumbukumbu
za gharama za
utekelezaji wa
programu ya eCDT na
gharama za unedeshaji
wa mradi kwa muda
mrefu

Tambua wadau na/au watumishi waliopo kwa ajili
ya kutafuta fedha na kupata rasilimali
zinazohitajika, kutoka serikali au kwa washirika wa
kifadhili, kwa ajili ya kutekeleza programu hii.

Tambua na kushughulikia mahitaji muhimu ya
miundombinu ili kuendesha mpango wa ufuatiliaji
wa kielektroniki (k.m., mtandao wa simu za
mkononi/setilaiti).

Fanya uchanganuzi wa gharama na faida na/au
utafiti wa kurudi kwa gharama za uwekezaji (ROI)
kwa kutumia data za awali za kiuchumi
zilizokusanywa.

Ongeza faida za
kina

Tathmini faida,
vikwazo, na

changamoto za
programu kwa

Kukamilika kwa uchambuzi wa Nguvu, Udhaifu,
Fursa, na Tishio katika programu ya ufuatiliaji wa
sasa

Kuchambua ushiriki wa wafanyikazi katika uundaji
na utekelezaji wa programu ya eCDT. Fuatilia na
usuluhishe maswala yaliyotolewa na wafanyikazi
kuhusu ufanisi na faragha ya programu.
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kuhusiana na usawa na
ustawi wa
wafanyakazi.

Ongeza faida za

Tathmini kama data
inafikiwa kwa wakati
na kuchambuliwa kwa

Hakikisha taasisi husika zina mifumo thabiti ya
usafirishaji wa data kwa ajili ya usimamizi bora wa

kina . . T .
manufaa ya usimamizi rasilimali za uvuvi.
wa uvuvi
Tumia zana za
ufuatiliaji na tathmini
) N Tengeneza mpango wa Ufuatiliaji, Tathmini, na
. kuchambua utendaji . -
Uamuzi Kujifunza kwa ajili ya programu ya eCDT.

unaotegemea data

wa programu ya
eCDT na kutambua
fursa za usimamizi wa
mabadiliko

Thibitisha kuwepo kwa mpango wa uhakiki wa
data na taratibu za kuzifikia.

programu ya
kudumu na inayo
weza kukua

Ainisha wigo na lengo
la upanuzi wa
programu.

Tumia mafunzo kutoka katika mchakato wa
utekelezaji wa programu ya eCDT ya uvuvi wa
pweza Wilaya ya Kilwa ili kuelewa kuhusu
vipaumbele vya kuongeza.

programu ya
kudumu na inayo
weza kukua

Bainisha tofauti kati ya
eneo la majaribio na
maeneo mengine kwa
ajili ya utekelezaji.

Tathmini malengo na rasilimali za upanuzi: je fedha,
wafanyakazi, miundombinu, na rasilimali bado zipo
na zinafaa kwa mawanda?
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Viambatanisho vya Mkakati wa eCDT

Kiambatanisho I. Orodha ya Maneno

Kuunda-kwa-Pamoja': ni mchakato shirikishi kwa wadau wote muhimu, kuanzia wataalam mpaka
watumiaji wa mwisho, wanahimizwa kushiriki katika mchakato mzima wa kufafanua masuala, kubuni
matokeo, na kuendeleza na kupima matokeo.

Kwa Kina: ni pale ambapo data inayo naswa kutoka kwenye mifumo ya eCDT kutumika kusaidia
malengo ya kiikolojia, kijamii, na kiuchumi.

Maeneo Muhimu ya Ufuatiliaji(CTE)* Ni maeneo maalum na halisi, au mchakato wowote ndani ya
mnyororo wa usambazaji ambapo vipengele vya data vinapaswa kukusanywa. Matukio haya yanajumuisha
kupokea bidhaa, kuzichakata, kuzifunga, kuzisafirisha au kuzituma.

Mazingira Wezeshi: Inafafanua vipengele vya kijamii, kisiasa, kitaalamu na kimazingira ambamo
programu ya eCDT hufanya kazi. Mchanganyiko wa vipengele hivi unaweza kuwezesha au kutatiza uundaji,
utendakazi na/au uendelevu wa programu

Ufuatiliaji wa Mwisho mpaka Mwisho: Data inakusanywa na kushirikiwa pamoja katika mnyororo
mzima wa usambazaji kuanzia hatua ya mavuno hadi kufikia kwa mnunuzi au mtumiaji wa mwisho, pia
inafahamika kama “Mnyororo Kamili wa Usambazaji”

Uvuvi’: Kitengo kinachotambuliwa na mamlaka au taasisi nyingine inayo jishughulisha na ufugaji na/au
uvunaji wa samaki. Kwa kawaida, kitengo hicho kinatambuliwa kwa kuzingatia baadhi au yote kati ya
yafuatayo: watu wanaohusika, spishi au aina ya samaki, eneo la maji au sehemu ya bahari, njia ya uvuvi,
aina ya boti/zana, madhumuni ya shughuli.

Uambatanishaji /Mwingiliano: Inahusisha uwezo wa mifumo tofauti ya teknolojia ya habari au
programu kushirikiana kwa urahisi kwa lengo la kubadilishana na kutumia data.

Haramu, Usioripotiwa, na Usiodhibitiwa (IUU)*: Shughuli haramu, zisizoripotiwa, na zisizo na
udhibiti katika uvuvi zinakiuka kanuni za uvuvi za kitaifa na kimataifa. Uvuvi lUU ni tatizo la kimataifa
ambalo linatishia mifumo ya ikolojia ya bahari na uvuvi endelevu. Pia linatishia usalama wetu wa kiuchumi
na rasilimali asili ambazo ni muhimu kwa usalama wa chakula duniani, na kuweka wavuvi wanaofuata
sheria na wazalishaji wa samaki katika hasara

Vipengele Muhimu vya Data (KDE): ni vipande vya habari vinavyoelezea nani, nini, wapi, na lini
mazao ya bahari yalipita katika mnyororo wa thamani. KDEs inaweza kujumuisha vipengele kama vile
tarehe, maelezo ya bidhaa au bidhaa yenyewe, habari kuhusu uhifadhi endelevu wa mazingira, au habari
zilizokusanywa kuhusu hali za wafanya kazi katika maeneo ya kazi

' NCOSS. Kanuni za Kuunda-kwa-pamoja. 2017

201 7https://www.ncoss.org.au/wp-content/uploads/2017/06/Codesign-principles.pdf
2 GSI. "Kiwango cha Kimataifa cha Ufuatiliaji GSI." 2017, p. 16

? Baraza la Usimamizi wa Bahari (MSC). Uvuvi ni nini?

https://www.msc.org/en-au/what-we-are-doing/our-collective-impact/what-is-a-fishery#:~:text=A%20basic%20defini
tion%200f%20a,species%200f%20fish%20 or%20 shellfish.
*FAO. Uvuvi Haramu, Usioripotiwa na Usiodhibitiwa (IUU).

https://www.fao.org/iuu-fishing/background/what-is-iuu-fishing/en/.



https://www.fao.org/iuu-fishing/background/what-is-iuu-fishing/en/
https://www.fao.org/iuu-fishing/background/what-is-iuu-fishing/en/
https://www.msc.org/en-au/what-we-are-doing/our-collective-impact/what-is-a-fishery#:~:text=A%20basic%20definition%20of%20a,species%20of%20fish%20
https://www.msc.org/en-au/what-we-are-doing/our-collective-impact/what-is-a-fishery#:~:text=A%20basic%20definition%20of%20a,species%20of%20fish%20
https://www.ncoss.org.au/wp-content/uploads/2017/06/Codesign-principles.pdf

Kipimo cha Uwiano®: Kadiri rasilimali zinavyosogea kwenye mnyororo wa thamani, hesabu sahihi
hufanywa kuhusu uwiano wa ujazo na uzito kulingana na ngazi tofauti katika mnyororo wa usambazaji.

Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza (MEL)®: Mfumo wa kufuatilia, kutathmini, na kujifunza
huboreshwa ili kushughulikia mahitaji au malengo maalum. Ufuatiliaji, tathmini, na kujifunza unapaswa
kufanyika kwa wakati mmoja ili kufuatilia maendeleo, kutoa ushahidi wa mafanikio, na kutoa usimamizi
unao kabiliana na mabadiliko.

Mdau®: Mtu au kikundi kinacho athiriwa kwa namna moja au nyingine, au kina maslahi katika sera na/ au
utendaji kwenye shirika. Neno wadau linatumika sana kwenye serikali, biashara na asasi zisizo za
kiserikali; haijawekewa kikomo kuendana na jamii. Ufafanuzi huu unajumuisha watu binafsi na jumuiya
zinazoathiriwa na shughuli za biashara, kama vile wachuuzi ambao si sehemu rasmi katika mnyororo wa
usambazaji wa kampuni.

Mnyororo wa Usambazaji’: Mlolongo au mtandao unaohusisha taasisi na watu wote wanaohusika
katika uzalishaji, usindikaji/kuchakata, biashara, usafirishaji, na/au usambazaji wa bidhaa au mazao kutoka
kwenye chanzo chake hadi kufikia kampuni na/au muuzaji wa mwisho.

Ufuatiliaji’: Uwezo wa kutambua na kufuatilia historia, usambazaji, eneo na matumizi ya bidhaa,
sehemu, na nyenzo, ili kuhakikisha uaminifu thabiti wa madai endelevu, katika maeneo ya haki za
binadamu, ajira (ikiwa ni pamoja na afya na usalama), mazingira na kupinga rushwa.

Programu ya Ufuatiliaji: Vipengele vyote (k.m. sera, teknolojia, mafunzo, na mchakato) vinavyohitajika
ili kufuatilia bidhaa/mazao kwa ufanisi, kupata manufaa ya kina, na kufanya maamuzi sahihi.

Mfumo wa Ufuatiliaji: Ni mtandao wa tekinolojia (k.m., kanzi ngumu na kanzi laini) ambao (ikiwa
itatekelezwa na taasisi binafsi) ina uwezo wa kuboresha manufaa, kuimarisha ufanisi na matokeo katika
mnyororo wa usambazaji, kutambua vyanzi vya atari, na kuimarisha utoaji wa ripoti na utaratibu wa
ukabilifu kwa kampuni zinazo shiriki.

Vizuizi vya Biashara’: Vizingiti vya Serikali (m.f,, sera, ushuru, vikwazo) vinavyo zuia mtiririko wa
biashara ya kimataifa kwa kuifanya kua ngumu au kuwa ghali zaidi.

Uwazi: Mwendelezo wa upatikanaji wa taarifa kwa ujumla, ushirikiano-wa-data za uma (uwazi wa hali ya
juu) kwa kikomo, ushirikiano-wa-data kwa watumiaji mahususi (uwazi kidogo). Upatikanaji, taarifa
muhimu za matumizi, mchakato, sera na vigezo vingine vinzvyoweza kutumiwa katika kuzingatia au
madhumuni ya kuzuia atari. Serikali pamoja na wachezaji katika mnyororo wa thamani wana malengo yao
ya uwazi.

® Itifaki ya Ufuatiliaji Kimataifa, /stilahi ya Ufuatiliaji (ELEVATE Limited), Aprili 2022

https://d2k3i2 | nvum9ap.cloudfront.net/wp-content/uploads/pdf/GTP+Glossary+v3.pdf
¢ USAID, Jinsi ya kufanya kazi na USAID: Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza,

https://www.usaid.gov/work-usaid/get-grant-or-contract/trainings-how-work-usaid/monitoring-evaluation-learning

"Ufafanuzi wa kizuizi cha biashara kutoka Kamusi ya Kiingereza ya Biashara ya Cambridee (Chapisho la Chuo Kikuu
cha Cambridge) https://dictionary.cambridge.org/dictionary/english/trade-barrier



https://dictionary.cambridge.org/dictionary/english/
https://dictionary.cambridge.org/dictionary/english/trade-barrier
https://www.usaid.gov/work-usaid/get-grant-or-contract/trainings-how-work-usaid/monitoring-evaluation-learning
https://d2k3i21nvum9ap.cloudfront.net/wp-content/uploads/pdf/GTP+Glossary+v3.pdf

Uthibitishaji®: Uwezo kukagua bidhaa, hatua-ya-kampuni, na taarifa katika hatua yeyote ya mnyororo wa
thamani/usambazaji kwa kutumia data kutoka kwa wadau au data zilizo thibitishwa na watumiaji wa kati.

Kijana: Nchini Tanzania, kijana ni mtu yeyote mwenye miaka 35 kushuka chini.

Kiambatanisho Il: Mkusanyiko wa Taarifa za Wadau

Kulikua na shughuli kadha wa kadha kwenye warsha ya kuunda-kwa-pamoja iliyo fanyika Septemba 2022
iliyo kusanya wadau kwa pamoja. Makundi saba ya ujumla yali undwa ambapo iliruhusu wadau wa aina

moja, wenye uzoefu unao endana, wenye ari moja, pamoja na mategemeo yanayo endana kufanya kazi

pamoja.
Kundi la Wadau warsha ya
Mf Wshiriki
Kuunda-lowa-Pamoja
Asasi za Kiraia, Mashirika Wafanyakazi wa NGO, watafiti kutoka taaisis za, TAFIRI,Kampuni
yasiyo ya kiserikali binafsi za mawasiliano (m.f., Kampuni ya Airtel), watoa huduma za

I (NGO)/Tekinolojia/Taaluma teknolojia ya uma (m.f., CAS, TCRA)

Woafanyakazi kutoka viwanda vya kuchakata/kusindika, kufungisha,

2 Viwanda kiwanda cha kukusanya mavuno na waagizaji

Watoza ushuru, wakala wa viwanda, wakusanyaji binafsi, wakala
binafsi, wasafirishaji, wanunuzi-wa-ndani, wawakilishi soko la mkoani,

3 Wakala/Ajenti/VWakusanyaji Mawakala wa Kuuza nje

Kitengo cha Usimamizi wa
Rasilimali za Pwani

4 (BMU)/Wanajamii Wajumbe kamati ya BMU, viongozi wa dini, wanajamii

Maafisa wa Uangalizi, Udhibiti na Ufuatiliaji (MCS), Maafisa wakaguzi
wa Ubora, Wawakilishi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi (m.f.,

5 Vitengo vya Serikali maafisa uvuvi) na mamlaka ya mapato Tanzania (TRA)
6 Serikali za Mitaa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Afisa Uvuvi wa Mkoa
7 Wavuvi Wamiliki wa boti/chombo, nahodha, wavuvi

¥ Mustakabali wa Samaki, FishWise, Kituo cha Ufuatiliaji Mazao ya Bahari Ulimwenguni. Istilahi ya Ufuatiliaji wa
Mazao ya bahari.

https:/futureoffish.org/sites/default/files/docs/resources/Seafood%20Traceability%20Glossary download.pdf


https://futureoffish.org/sites/default/files/docs/resources/Seafood%20Traceability%20Glossary_download.pdf

Kiambatanisho lll: Manufaa yanayo Tazamiwa na Makundi ya Wadau

Matokeo yanayo tazamiwa na Makundi ya Wadau — Mitazamo binafsi kutoka kwa wadau walio

hudhuria warsha ya Kuunda-kwa-pamoja Septemba 2022.

NGO/Tek/T

Matokeo Wakala BMU/Wanajamii ~ Wavuvi Serikali Kiwanda aaluma
Mapato ya ndani & Riziki 2 6 8 13 3 4
Ufikiwaji wa Masoko 4 3 3 7 6 2
Maendeleo ya Jamii 4 2 9 | 3

Usimamizi wa Uvuvi

Endelevu 7 | 22 3 8
Uwazi wa Data 7 | 5 2 4

Kiambatanisho IV. Mfano wa Masharti ya Mwongozo wa Kazi kwa Kamati ya

Ushauri

Kamati ya Ushauri
Masharti ya Mwongozo
Tarehe

MAELEZO YA MSINGI

Kwanini Kamati ya Ushauri Inaundwa?
MUUNDO WA KAMATI & DHUMUNI:

Muundo

Kamati ya Usahuri inajumuisha wanafikra za Mikakati na watendaji kutoka serikalini, wafanyakazi wa
viwanda, asasi za kiraia/mashirika yasiyo ya kiserikali (NGO), wanataaluma, wavuvi, wafadhili na sekta
zingine zenye mitazamo tofauti katika masuala yanayo husiana na ufuatiliaji wa mazao ya bahari, uhalali wa
mazao ya bahari, na usimamizi endelevu wa uvuvi.

Wajumbe wa kamati wanaweza kushirki kwa uhuru, kiasi kwamba ushiriki wao usionekane kama

uthibitisho/kazi rasmi ...



Dhumuni

Wajumbe wa kamati walioteuliwa na kutoa ushauri na mwongozo, kama vile kutambua na
kualika washiriki wenye ushawishi kuchangia. Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali utaongeza ubora wa
suluhu zitakazotengenezwa kupitia mpango huu na uwezekano kwamba masuluhisho haya hatimaye
yatakubaliwa kwa wingi.

Wajumbe wanatarajiwa kutoka tasnia za viwanda, asasi za kiraia, serikali, na sehem zingine kwa dhumuni
la kutegemea ujuzi wao, uhusiano, na rasilimali katika kufikia malengo. Mikutano ya kamati na mijadala
mingine yanaweza kujumuisha taarifa za faragha na hairuhusiwi kushirikiwa zaidi ya Kamati. Wanakamati
wanakubali kudumisha usiri huu wanapoombwa kufanya hivyo.

ITIFAKI ZA MAWASILIANO & KUWEKA HADHARANI:

itawatambua hadharani Kamati ya Ushauri kwa majina, vyeo, na taasisi/mashirika yao, na
itatambulika kwamba jukumu lao ni washauri na haihusishwi na malipo ya kazi. Wajumbe wa kamati wapo
huru kutoa maoni yao au maoni ya taasisi zao kwa muda wowote il mradi waweke wazi kwamba
hawaongei kwa niaba ya .. Wajumbe wa kamati wana weza kuchagua kuto kutambuliwa
hadharani.

MAMLAKA YA KUFANYA MAAMUZI:
Kamati ya Ushauri inatoa ushauri na mwongozo. Kamati ya Ushauri sio chombo cha mamlaka.

MUDA YA HUDUMA:

Wajumbe wa Kamati ya Ushauri wataanza kushiriki tarehe watakapo saini mwongozo huu na hadi hapo

kufikia kikomo XXXX. Wajumbe wanaruhusiwa kusitisha uanachama kwa hiari muda wowote ule.
inahaki ya kumvua uanachama mjumbe yeyote wa kamati kabla ya ukomo wa muda wa huduma.

MATARAJIO YA USHIRIKI:

Wajumbe wa Kamati ya Ushauri wanatarajiwa kushirki vikao kwa nia ya simu au mkutano wa video katika
kipindi cha utoji huduma wao. Kwa kuwa waandaaji wa kamati wanaelewa kuwa wanachama huenda
wasiweze kujiunga na kila wito kutokana na migongano ya ratiba, wanachama wanapaswa kujitahidi
kushiriki mara nyingi iwezekanavyo. Katika tukio ambalo mwanachama hawezi kujiunga na mkutano,
wawakilishi hawataruhusiwa

Vilevile, wanachama watapata fursa ya kuhudhuria mikutano ya ana kwa ana (tarehe na ukumbi
utatangazwa baadaye). Katika kipindi cha huduma yao, pia wanaweza kuombwa kutoa maoni kwa wakati
unaofaa kuhusu hati na maudhui mengine.

GHARAMA:
Wanakamati watawajibika na gharama zao wenyewe isipokuwa vinginevyo kama itakavyo elezwa.

KUTAMBUA:
Kwa kushiriki katika Kamati ya Ushauri, washiriki wanatambua na kukubaliana kuzingatia Masharti ya
Mwongozo huu.



Kiambatanisho V. Ramani ya Ushirikiano

Ramani ya ushirikiano iliyo hapa chini inaonesha muhtasari wa ushirikiano katika kuwasiliana na
kuongeza uelewa wa eCDT katika Wilaya ya Kilwa na nchi kwa ujumla. Uelewa wa eCDT ulikua
wa juu katika taasisi kubwa kama FishWise, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (MLF), Alphakrust na
BMU. Kazi ya baadaye ya kujenga ufahamu kuhusu eCDT inapaswa kutumia washiriki hawa kama
hatua za kuingia ili kuifikia jamii na kuongeza ufahamu kwa wakazi wa Wilaya ya Kilwa na
washirika juu ya fumo wa eCDT. Wakati wa zoezi la utafiti wa awali (Mei 2022), wavuvi
walionekana kuwa kundi lenye ufahamu mdogo zaidi wa eCDT, pia walionekana kuwa na hamu
na nia ndogo zaidi ya kukubali matumizi ya mfumo wa eCDT. Sababu kuu inaweza kuwa wakati
ule wavuvi hawakufahamu faida za eCDT, na wengi wao wana elimu ndogo na ushiriki mdogo
katika matumizi ya teknolojia. Kwa hiyo, hatua za kuanzisha eCDT hapo baadaye zinapaswa
kuzingatia zaidi kutoa mafunzo kwa wavuvi na watu wa jamii ili kuhakikisha utekelezaji sahihi wa
teknolojia hiyo, kuboresha uwazi na uhifadhi endelevu wa uvuvi wa pweza.

Ramani shirikishi juu ya mpano wa mawasiliano wa eCDT Kilwa

NGO/INGO/Wafadhili/Mashirika

Serikali

DFO, TAFIRI

UDSM, SUA,
FETA

ALPHAKRUST

TAASISI BINAFSI JAMII

Ukubwa wa duara unaonesha kiwango cha ufahamu kwa washiriki kuhusu eCDT. Duara kubwa zinaonesha kiwango
kikubwa cha ufahamu. Kivuli/dhiki huthibitisha kiwango cha hamu ya eCDT. Kadiri kivuli kinavyokuwa kizito, ndivyo
hamu ya eCDT inavyozidi kuongezeka. Wale wanaokaribia katikati (ukaribu) wako tayari zaidi kukubali eCDT. Nuru
ya njano inayozunguka duara inaonesha washirika muhimu wa ushirikiano kulingana na nguvu ya mwingiliano wa
sasa, ushawishi unaotokana na rasilimali, na ushawishi usio wa rasilimali. Kwa hiyo, kushirikiana na kuzingatia
washirika wenye nuru ya njano katika hatua zote za utekelezaji wa eCDT kunahitajika ili kufikia mafanikio.
Inaonekana kwamba Wizara ya Mifugo na Uvuvi walikuwa na ufahamu zaidi, wana hamu kubwa ya kuanzishwa kwa
eCDT, na wako tayari kukubali. Kwa upande mwingine, wavuvi walikuwa na ufahamu mdogo zaidi, hamu ndogo ya
kuanzishwa kwa eCDT, na hawako tayari kukubali kwa urahisi.



Kiambatanisho VI: Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza (FT))

Husaidia taasisi kufafanua nia, kukusanya data muhimu ili kutathmini ufanisi kuelekea
malengo ya athari, na kufuatilia vipengele vya mabadiliko. FT] (MEL) hutoa zana kusaidia
vikundi kutathmini na kuboresha programu. Kimsingi, FTJ (MEL) ni mpango au mzunguko
wenye vipengele vyote vitatu, ufuatiliaji, tathmini, na kujifunza, unaofanya kazi sanjari
kutoka kwa usanifu wa mapema hadi utekelezaji na ukamilishaji. FT] (MEL) inajumuisha
mifumo inayoweza kukabiliana na michakato ya kipekee kwa programu za kufuatilia na
kutathmini mafanikio ya programu. Wakati wa kuzingatia kuongeza programu, data
kutoka kwa programu za FT] (MEL) zitasaidia kuboresha michakato na mazoea kutoka

kwa tovuti ya majaribio ili kuhakikisha kuwa programu hiyo ni bora zaidi.

Mpango wa ufuatiliaji unazingatia kufuatilia mafanikio ya matokeo muhimu yaliyo
tambuliwa katika mlolongo wa matokeo yake. Kwa kila matokeo muhimu, matokeo
yanayoweza kupimika yametajwa wazi na viashiria vinavyohitajika kufuatilia maendeleo ya
kufikia mafanikio ya matokeo yanatambuliwa. Matokeo muhimu na taarifa za matokeo
husika, viashirio na migawanyo ya kiashirio ni muhimu. Hapa kuna mfano wa mtiririko wa

matokeo:



Mifumo ya ufuatiliaji na kunakili kumbukumbu hutumika kwa mapana
zaidi kwa nchi zalishaji wa mazao ya bahari, nchi zinazo tumia mazao
ya bahari na kwa ujumla katika viwanda vya mazao ya bahari

Kuongezeka kwa uwezo wa
nchi zinazo zalisha mazao ya
bahari kuweza kupitisha
mfumo wa ufuatiliaji na
kunakili kumbukumbu za

— mazao ya bahari Kuongezeka kwa
matumizi ya mfumo wa

ufuatiliaji katika uvuvi na
kilimo cha samaki

Kuongezeka kwa motisha
na uwezo wa viwanda
kuiga/kupiyisha mfumo
wa ufuatiliaji

\
Kuonekana kwa faida za mfumo wa ufuatiliaji
Uboreshaji wa data na Uvuvi HUU unakuwa Mfumo wa ufuatiliaji
mawasiliano kati ya sekta hatari/unakuwa hauna kusaidia katika haki za
mbalimbali kwa ajili ya faida kutokana na binadamu na wafanyakazi
usimamizi wa uvuvi na kuongezeka kwa uwazi na walio katika sekta ya uviv na
utekelezaji wa kanuni za usahihi ulioletwa na kuimarika kwa usalama wa
i iliaji hakula, kipat itawi
uvuvi mfumo wa ufuatiliaji chakula, kipato na usitawi Spishi na mifumo ya ikolojia
inayo athiriwa na uvuvi HUU

Usalama wa Chakula

A
Kupungua kwa uvuvi usio Spishi na mifumo ya ikolojia
endelevu inayo athiriwa na uvuvi HUU

Kupungua kwa uvuvi HUU
(Uvuvi Haramu, Usioripotiwa
na Usiodhibitiwa)

Mazingira ya pwani na
ikolojia ya bahari
kuboreshwa/kuhifadhiwa

\J

Kupungua kwa uvuvi Kipatofriziki za uvuvi

usio endelevu

Spishi zinazo vunwa
kusimamiwa kwa njia
endelevu

Ukuwaji wa uchumi
4 shirikishi

Uhalifu unaohusishwa
umepunguzwa

Y

Maadili ya kitamaduni

Mfano wa matokeo muhimu, matokeo ya utekelezaji, na viashiria.

Matokeo Muhimu Matokeo ya Utekelezaji Viashiria
Matokeo Muhimu 5: Kanuni za Matokeo 5. Ifikapo Septemba 2020, Msingi wa kina wa
kuunda programu ya eCDT kwa kina kanuni za mbinu bora kwa ajili ya eCDT umeundwa
zimekamilika mipango kamili ya eCDT

zimeandaliwa

Woahusika wanapaswa kupima na kukagua viashiria ili kutoa matokeo ya mpango kwa ufanisi,
kujifunza kutokana na shughuli za mpango, na kutumia usimamizi thabiti unaotokana na ushahidi.

Athari inaweza kupimwa kwa njia ya kiasi na ubora



